"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

**เปลี่ยนคลัชคอมแอร์ แก้อาการแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง"

รีวิวการเปลี่ยนครัชคอมแอร์ใหม่ทั้งชุด อาการคือแอร์ไม่เย็นเป็นบางครั้งคราวยิ่งรถติดยิ่งไม่เย็น คอมแอร์จะไม่ตัด มีแต่ลมร้อน แต่เมื่อปิดเปิดไหม่ก็จะเย็นใหม่ เป็นอาการยอดฮิตของรถสามปีขึ้นไป และยิ่งช่วงหน้าร้อนจะยิ่งเป็น แนะนำว่าถ้าใครเจอปัญหานี้เกิดจากครัชคอมแอร์ไม่จับครับซึ่งเกิดจากจานสัมพัสมันสึก แล้วตัวคอย์แม่เหล็กที่เป็นตัวสั่งงานให้คอมตัดจะไม่ทำงานทำให้เกิดลมร้อนออกจากแอร์ ค่าใช้จ่ายในการซ่อมเบื้องต้นเปลี่ยนอะไหล่พร้อมเติมน้ำยาแอร์อยู่ในราคา 2500-3000 บาท สำหรับอู่หรือร้านซ่อมแอร์รสยนต์ทั่วไป ครับ ส่วนข้อมูลในครั้งนี้ขอบคุณพี่พรชัย อู่ s.u.c ออเงิน สุขาภิบาล 5 ครับ — ที่ อู่ฮอนด้าออเงิน

ต้องถอดสายออกหมดเพื่อเอาคอมแอร์มาถอดใส่ใหม่ ถ้าบางที่จะมีตู้เก็บน้ำยาแอร์เดิมไว้ได้แต่บางที่ก็ไม่มีครับ

ตัวนี้ตัวคอมแอร์ถ้าก้านมันหลวมต้องเอาไปกลึงใหม่หรือไม่งั้นก็จ้องซื้อคอมใหม่ทั้งลูก แนะนำว่าถ้าเสียเปลี่ยนทั้งลูกง่ายกว่า

สังเกตุว่าจานครัชจะสึกไม่เท่ากันทำให้เกิดอาการลมเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง

ตัวนี้คือคอย์แม่เหล็กที่อยู่ในชุดจานครัช ทำหน้าที่ตัด คอมแอร์  บางที่จะแนะนำให้เปลี่ยนเฉพาะตัวนี้ แต่เปลี่ยนทั้งชุดดีกว่าครับ

ตัวใหม่หน้าเรียบๆ

ชุดครัชคอมแอร์ทั้งชุดครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สามารถปรับแต่งเพื่อชดเชยระยะ ให้หน้าคลัช ติดกับคอย์ ...
kritkamon@gmail โพสต์เมื่อ 12/5/2014 00:37

มีคนเคยบอกว่าสามารถตั้งได้แต่มันอาจจะไม่หายครับ เดี๋ยวก็เป็นอีก แนะนำว่าถ้าทำก็เปลี่ยนครัชไปเลยครับ ถ้าทำแบบไม่แว๊กน้ำยาใหม่ ก็ราคาไม่ถึง 2 พันบาทครับ ถอดแต่ตัวหน้าครัชอย่างเดียว แต่ถ้าไปเจอร้านที่ต้องถอดคอมออกมาทั้งตัว ต้องแว๊กน้ำยาใหม่ ก็ราคา ประมาณ 2 พันกว่าบาทครับ ให้ไปหาร้านที่เขาเปลี่ยนแต่ตัวครัชอย่างเดียวจะประหยัดกว่าครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host