"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

รบกวนสอบถาม..เรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องค่ะ..20,000 กิโลค่ะ

ถ้าเปลี่ยนที่ B-quik ดีมั๊ย..  เพราะถามที่ศูนย์เขาแจ้งค่าใช้จ่ายประมาณ 2,7xx ค่ะ คิดว่ามันแพงไป..หรือท่านอื่นคิดว่ายังไงค่ะ...ขอความเห็นหน่อยค่ะ..  Honda City 2012 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ถ้าเปลี่ยนที่ B-quik ดีมั๊ย..  เพราะถามที่ศูนย์เขาแจ้งค่ ...
p_id21 โพสต์เมื่อ 9/4/2014 15:33

คิดว่า ควรเปลี่ยนแบบ 10000 โลอะครับ เครื่องจะได้น้ำมันที่ใหม่กว่า ราคาก็ไม่ต่างกันมากครับ 5w 30 พันต้น ๆ ก็มีแล้วครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 1# p_id21

ของผมระยะ1ปี20000โลเหมือนกัน หมดไป2000คับ

ตอบกลับ 1# p_id21

ถ้าเปลื่ยนร้านข้างนอกจะมีปัญหากับการรับประกันเครื่องยนต์คับดังนั้นน้ำมันเครื่องเปลื่ยนที่ศูนย์
แล้วตอนไปเปลื่ยน  "อะไรที่ไม่สำคัญก็เอาออก เช่นกรองแอร์ น้ำยาล้างหัวฉีด เช็คเบรค รถใหม่ยังไม่ต้องเช็คตรงนี้"

เปลี่ยนนอก รถหมดประกันทันทีครับ
แนะนำ
1.หิ้วน้ำมันเครื่อง+กรองไปเอง ประหยัดลงได้
2.กรองแอร์ซื้อเปลี่ยนเองในเวบ 160บาทเปลี่ยนก็ง่าย ประหยัดไป700
3.ล้างแอร์อย่าทำตัดทิ้ง ไปร้านแอร์ข้างนอกล้างแค่500บาท
4.สรุปเข้าศูนย์ผมจ่ายไม่ถึง500บาทครับ ถูกกว่าบีควิกด้วย แถมประกันศูนย์ไม่ถูกตัด

ขอบคุณทุกคนมากๆ ค่ะ

น้ำมันเครื่องรถใหม่ ไม่ถึงแสนโล ใช้เบอร์ 0w20  เป็นแบบสังเคราะห์ เปลี่ยนทุก หมื่นโล
เกินแสนโล ขยับมาใช้ 5w30
เกินสองแสนโล ใช้เกรดขยับไปอีก 10 ครับ
ที่หิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง ซื้อน้ำมันครื่องไปเท่าไหร่ครับ แบบสังเคราะห์เปล่าครับ
ของ 0 เห็นราคาตามปริมาณที่ใช้ ยังไม่ถึงพันเลย ซื้อข้างนอกเห็นแพงกว่านี่ครับ
ถ้าซื้อได้ถูก ช่วยแนะนำร้านหน่อยสิครับ คราวหน้าจะได้ซื้อเข้าไปเองบ้าง

ราคา 0
นมค. 936
แหวน 12
กรองนมค. 224
กรองแอร์ 663
รวม 1835
แนะนำกรองแอร์ซื้อเปลี่ยนเอง จากร้านอะไหล่ไม่เกิน 250
save ได้ 400

เคยเปลี่ยนที่ศูนย์ 2-3 ครั้งครับ รู้สึกเเพงไป
ให้ร้านข้างนอกเปลี่ยนให้ น้ำมันเครื่อง 800-1000 หรือจะเอาคุณภาพดีขึ้นก็เดินเลือกไปให้ร้านเปลี่ยนคิดค่าเปลี่ยน 100
                              กรองน้ำมันเครื่อง          130
                              กรองเเอร์ซื้อเปลี่ยนเอง   150
                              กรองอากาศก็เปลี่ยนเอง  170

ล่าสุดสิ้นเดือนมีนาไปเปลียนน้ำมันเครื่องมา 2หมื่นโลเหมือนกันคะ ที่ 0 บางนา จ่ายไป 2264 บาท ตัดค่ากรองแอร์ออกเพราะรถไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ ตอนไปเปลี่ยนเลขไมล์แค่ 1หมื่น 6 พันกว่า แต่ครบ 6 เดือนแล้วเลยไปเปลี่ยน ใช้น้ำมันสังเคาระห์แท้คะ ของเพื่อนแต่ไปเปลี่ยนอีก0 นะ รถไม่ค่อยได้ใช้เหมือนกัน ช่างบอกว่ารถไม่ค่อยได้วื่งใช้กึ่งสังเคาระห์ก็ได้ ไม่ต้องจ่ายแพงกว่า ไม่รู้ยังไงนะ แต่เราว่ายังไงสังเคาระห์แท้น่าจะดีกว่าถึงรถวิ่งมากวิ่งน้อยก็เถอะ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host