"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

วิ่งครบ6เดือนเอารถเข้า0ช่างยังไม่ยอมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องไห้...

city 2013 ของผมวิ่งมาครบ6เดือนแล้ว ได้ ประมาณ4000โล เอารถเข้า0 ช่างที่0 ยังไม่ยอมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องไห้ ..แค่นำรถไปเช็คน้ำมันเครื่องและส่วนอื่นไห้ ..แล้วบอกว่า รอไห้ครบ ปีก่อน หรือ วิ่งถึง10000โลก่อน ค่อยมาใหม่..ผมอยากขอความคิดเห็นและคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆ หน่อยครับ ว่า ผมควรทำอย่างไรครับ ..ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เอ๊า...มีงี้ด้วย ผมไปเค้าเปลี่ยนให้เลยนะ (รีบเลยละกลัวไม่ได้ตังค์) งั้นต้องใช้ไม่ตาย ถ้าอยากเปลี่ยน บอกไปเลยว่า ผ๊มจาเปลียนนนนนนนนน  
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไม่เปลี่ยนก็ไม่เป็นไร(ไม่เปลือง) เนื่องจากน้ำมันเครื่องสามารถอยู่ในรถได้เป็นปีไม่มีปัญหา(หากถามศูนย์ก็จะตอบว่าไม่จำเป็น) แต่หากไม่สบายใจอยากเปลี่ยนก็แจ้งความประสงค์ไป ของผมยังเปลี่ยนน้ำมันเกียร์รอบแรกที่30,000 โล ตามคู่มือบอก 60,000โล(แต่ถามศูนย์บอกรอ60,000 ก่อน)ครับ

แนะนำเปลี่ยนตามกำหนดดีกว่า โดยเฉพาะเปลี่ยนครั้งแรกด้วย วิ่งน้อยก็จริง แต่อายุน้ำมันถึงกำหนด ไม่ได้สิ้นเปลืองเท่าไร ลองหาน้ำมันเกรดต่ำลงนิดหน่อย สำหรับเปลี่ยนถ่ายเมื่อรถวิ่ง ๕,๐๐๐ กิโลเมตร ก็น่าจะเข้ากับนิสัยการขับรถน้อยของเราพอดี ๖ เดือน ๕ พันกิโลเมตร น้ำมันเครื่องจะได้ใหม่ทุก ๆ ๖ เดือน และทุก ๆ ๕ พันกิโลเมตร ไว้ค่อยเปลี่ยนกลับไปเป็นนำมันเกรดที่เปลี่ยนทุก ๆ ๑๐,๐๐๐ กิโลเมตร เมื่อเราใช้รถมากขึ้นก็ได้ จะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายด้วย

ผมดูระยะเปลี่ยนถ่าย6เดือนตามคู่มือครับ ..แต่ช่างบอกเหมือนกันครับว่า น้ำมันเครื่องยังใช้ได้อยู่ แต่ใจผมก็อยากเปลี่ยนอยู่ครับ จะลองหาโอกาสสอบถาม0อื่นดูครับ แต่ในกรณีถ้าวิ่งไห้ครบปี หรือ 10000โล ตามช่างบอก ก็ไม่มีปัญหาอะไร ..ขอบคุณ watbtg01 ครับ

..อ๋อครับผม ขอบคุณ คุณ eka ที่แนะนำครับ

เปลี่ยนเลยครับ

เป็นไปได้นะไม่ให้เปลี่ยน แต่ถ้าคิดในแง่บวกช่างอาจหวังดีไม่อยากให้เปลือง แต่เราว่าถ้าถึงระยะไม่ว่าจะเป็นเลขไมล์หรือเดือนก็ควรเปลี่ยนนะจ๊ะ

น้ำมันเครื่องมีเกรดของมันอยุ่ครับ ว่าเปลี่ยนที่ระยะการวิ่งกี่กิโล น้ำมันเครืองอยู่ได้เป็นปีครับ ไม่ต้องกลัว ถ้าไม่สบายใจ 6 เดือนเปลี่ยนก็ได้ครับ เพราะราคาก็ไม่ได้สูงมากมายนัก เพื่อความสบายใจ ผมใช้เกรดที่เ่ปลียน10000กิโล แต่ผมใช้ที่ 8000 ก็เอาออกแล้วครับ แต่เกิน 6 เดือนแน่นอน น่าจะอยู่ที่ประมาณ 10 เดือน ก็ครบ 8000 กิโลสำหรับผม

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host