"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ช่วยวิเคราะห์หน่อยคะว่า ทำไมวาล์วเติมลมยางรถยนต์ถึงเด้งออกมาได้

เหตุเกิดเมื่อ 29/03/57 ล้อหน้าซ้ายเติมลมไม่เข้า มีแต่ลมออก สังเกตตรงวาล์วที่เติมลมมันเด้งออกมา ช่วยวิเคราะห์หน่อยคะว่า เกิดจากสาเหตุใด และถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ควรปฏิบัติตัวอย่างไร

ขอบคุณมากๆคะ

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ข้อสันนิษฐานส่วนตัว
1. โดนแกล้งปล่อยลมยาง
2. เป็นการวางแผนของมิจฉาชีพในการปล้น หรือชิงทรัพย์
3. เป็นไปได้ไหมว่า เกิดจากข้อผิดพลาดขณะไปเติมลมยางตามปั๊ม อาจจะไปโดนตรงไหนมันถึงเด้งออกมา

มีคนบอกว่า ปกติแล้ววาล์วตัวนี้จะไม่เด้งออกมาง่ายๆ นอกจากมีคนตั้งใจมาไขมันออก จริงหรือเปล่าคะ เพราะว่าจุกลมสีดำก็ปิดปกติดี ไม่มีพิรุธใดๆ

คุณผู้หญิงที่ขับรถทั้งหลายระวังไว้ด้วยนะคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกๆ ท่านคะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

หมุน
"ก่อนจะโดดขึ้นสูง ต้องย่อลงต่ำก่อน"

คะ วาล์วคลายก็ต้องหมุน แต่สงสัยว่าอยู่ดีๆ มันคลายได้อย่างไร จริงๆ มันอันนิดเดียวเอง

อย่างนี้เท่าที่ผมวิเคราะห์นะคับ คือว่า มันมีอุปกรณ์ที่ใช้สำหรับขันศรวาล์วออกมาได้ แต่อย่างนี้ถ้าจะบอกว่า เกรียวด้านในของศรวาล์วไม่น่าจะล้มง่ายๆ ต้องมีการขันเอาศรวาล์วออกมาแน่ๆ ยังไงๆ ก้อ สังเกตรอบรถก่อนเข้ารถทุกครั้งก้อดีนะครับ

ตอบกลับ 2# witchanan

ตั้งใจใช้ตัวหมุนศรออกมาครับ...
ก่อนหน้าไปเข้าอู่ทำไรมาหรือเปล่า...

ไม่ได้ไปเข้าอู่คะ แต่มีไปจอดที่แปลกๆ บ้าง ดีนะคะที่ไม่ไปแบนแต๊ดแต๋ที่ไหน รู้ตัวก่อน ข้อดีของการเช็คลมยางบ่อยๆ อาทิตย์ละครั้ง ไม่งั้นงานเข้าเลยคะ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host