"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4/8/2014 18:50 โดย maximum9

โหมด s คือ sport ครับ มันเพิ่มอัตราทดเกียร์ที่สูงขึ้น คือรอบเครื่องสูงขึ้นใช้เกียร์ต่ำลง ใช้ในการทำความเร็ว หรือเร่งแซง และในกรณ์ฉุกเฉินที่ต้องให้ความเร็วสูง แต่จะกินน้ำมันมากขึ้น (อาทิ ถ้าใช้โหมด D ตำแหน่งเกียร์อยู่ที่4 ถ้าเปลี่ยนโหมด Sทันทีเกียร์จะลดลงมา ตำแหน่งเกียร์ 3ทันที่ เพื่อให้อัตราเร่งสุงขึ้น แต่วิธีนี้ไม่แนะนำให้ใช้บ่อย เกียร์จะสึกหรอเร็ว) ซึ่งถ้าเทียบกับเกียร์ทั่วไป4เกียร์ จะมีโหมดคล้าย ๆ กัน นั่นคือปุ่ม O/D หรือ Over Drive(1-3)ซึ่งในเกียร์ cvtจะมี7speed
โหมด s  ใช้รอบเครื่องสูง ช่วยห้ามล้อ รวมทั้งช่วยในการดึงถนนเพื่อเข้าโค้งได้ดี แต่เนื่องจากรอบมันจัด จึงควรใช้ด้วยความชำนาญและใช้ในทางลาดชัดปกติ ส่วนเขตเขาที่มีความลาดชันมากๆ ควรใช้โหมด s ด้วยความระมัดระวังนะครับ และใช้ความเร็วต่ำๆ ซึ่งอาจจะทำให้เกียร์สึกหรอเร็วมาก และจะเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุได้ด้วยเช่นกัน ซึ่งในทางลาดชัดมากๆ ควรใช้ โหมด L คือจะใช้เกียร์ต่ำอย่างเดียว
[url=http://picture.in.th/id/f816a4d6c218f39778c6869149408019][/url]

เพิ่มเติมอีกนึดนะครับ โหมด D คือโหมดประหยัดนะครับ ใช้อัตราความเร็ว กับรอบที่สัมพันธ์กัน ไม่ใช้โหมด S นะครับ ส่วนใครจะบอกว่าขับแบบไหนประหยัดก็แล้วแต่เทคนิคส่วนตัวนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host