"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/3/2014 20:48 โดย amonrat

ของดาวเคยมีอาการเหมือนไฟตกนะ แต่มีอาการเข็มไมล์ เข็มวัดระดับเครื่องร้อนเย็น มันแกว่งๆขึ้นๆลงๆเพิ่มด้วย แอร์ก็ไม่เย็นมีแต่ลม ฟังเพลงก็ไม่ได้
ดาวเช็คอยู่นานเหมือนกัน เพราะมันเป็นๆหายๆ
ตอนแรกคิดว่าแบตเตอรี่ แต่แบตก็เปลี่ยนมาไม่ถึงปี ดาวใช้ 45แอมป์ค่ะ
แต่หนักสุดเลยคือมีครั้งนึง พอมันมีอาการไฟตกเข็มไมล์แกว่งขึ้นๆลงๆ ดาวก็จอดรถดับเครื่องแล้วก็ลองสตาร์ทใหม่
คราวนี้ล่ะสตาร์ทไม่ติดเลย พอดีมีพี่แท็กซี่ใจดี มาลองพ่วงแบตมันกลับสตาร์ทติด  (ก็คิดว่าน่าจะเป็นที่แบตอีกทั้งที่รู้ตัวว่าเพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึงปี) แต่ก็ยังมีอาการไฟตก เข็มไมล์แกว่งเหมือนเดิม เลยแวะร้านซ่อมรถแถวๆนั้น (แถวลำลูกกาจำชื่อร้านไม่ได้แล้วค่ะ) ช่างก็เช็คไปเช็คมา เขาบอกว่าเป็นที่ไดร์ชาร์จ ถ้าเปลี่ยนก็หลายพันอยู่
ดาวเลยขอร้องช่างว่าลองซ่อมดูได้ไหม (แน่ะไม่อยากเสียตังเป็นพันอ่ะค่ะด้วยความงก)
ช่างเขาก็ใจดีเช็คให้ค่ะ   ปรากฎว่าสายไฟถ่านไดร์ชาร์จที่เชื่อมไว้มันหลุด(เรียกว่าสายไฟหรือเปล่าดาวไม่แน่ใจ) เขาเลยเชื่อมให้ใหม่ วันนั้นเสียค่าซ่อมไป200บาท ถูกมากเลยให้ทิบไปอีก300บาท
(แฟนดาวบอกว่าถ้าเป็นบางร้านเขาคงแนะนำให้เปลี่ยนไดร์ชาร์จเลยแหละเพราะมันแกะยากต้องฝีมือและใจเย็นจริงๆ)
หลังจากนั้นมาอาการที่เคยเป็นมันก็หายไปค่ะ ไม่เคยเป็นอีกเลย
ดาวใช้ idsi2003 ค่ะ ยังไม่ได้ใช้แก๊ส อยากติดเหมือนกันแต่กำลังลังเลอยู่น่ะค่ะ เพราะไม่มีความรู้เรื่องการใช้แก๊สเลย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

แบต 2ปี 7 เดือน ผมว่าเสื่อมไปแล้วครับ แบตเขาใช้กัน 3 ปีก็เปลื่ยนแล้วครับ เปลี่ยนใส่ 45 แอมป์ ไปเลย ใหญ่กว่านี้ใส่ไม่ได้แถมไดร์ชาตร์จะทำงานหนักกว่าเดิมอีก นะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

OK คับ จัดไป วันอาทิตย์นี้ ถอดลูกเก่าทิ้งไปเลย ( มีใครซื้อต่อมะครับ ยังสตาร์ท ซึง อยู่เลยน่ะ)

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/3/2014 20:48 โดย amonrat

ของดาวเคยมีอากา ...
amonrat โพสต์เมื่อ 24/3/2014 20:45

สนใจอยากใช้แก๊ส ปรึกษาผมได้ครับ ... ใช้มาจนลืมไปแล้วว่าค่าน้ำมันคืออะไร
หากอยากติดตั้งเอง อยากจูนเอง ก็จะสอนให้ครับ เอิ๊กๆๆ แบบว่าแบบเบื่อ ร้านที่มันไม่รู้แล้วหลอกลูกค้า....555

จิตอาสา ครับ ฟรีทุกกรณี ยกเว้นค่าเหล้า..... ^_^

แย่ละซิครับ
   เปลี่ยนมาแล้วครับ 45 แอมป์ สตราท์แรงได้ใจมากครับ
แต่อาการพัดลมแอร์วูบยังเกิดขึ้นเลยครับ จะเป็นตอนที่เครื่องร้อน พัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมกันทั้ง 2 ตัว ครับ
ต้องเช็คตรงไหนต่อครับ

แล้วก่อนเปลี่ยนแบตเคยเช็ควาล์วและไดร์ชาร์ตกันบ้างใหม
อาจดูเหมือนไม่เกี่ยวนะ แต่จริงๆๆมีผลอยู่เหมือนกัน เพราะ
1.แม้ติดแก๊สมาแล้วมีใช้ไฟมากขึ้นจริง แต่กินไฟเพิ่มขึ้นจริง แค่20W (แล้วทำไมไฟตกเยอะหละ)
2.เครื่องยนต์ติดแก๊สจะมีความร้อนในห้องไหม้สูง ทำให้เกิดการขยายตัวของเหล็กมากกว่าเดิม ถ้าระยะวาล์วชิดกว่ามาตรฐาน พอใช้ระบบแก๊ส วาล์วก็ยัน (แล้วเกิดอะไรขึ้นหละ)
3.เครื่องสั่น รอบตก การชาร์ตก็ตกตาม  ก็ทำให้ไฟในรถโดยรวมอ่อนลง(แล้วอันนี้มีผลมากแบบนี้เลยหรือ)
4.ไม่ทั้งหมดคับ ไดร์ชาร์ตเริ่มเสื่อมก็มีผลด้วยคับ เพราะรอบเท่าเดิมแต่ชาร์ตไฟได้น้อยลง(โหคงต้องเปลื่อยนเยอะ)
5.ไม่ขนาดนั้นคับ จริงๆๆแล้วแบตแอมป์จะมากจะน้อย ส่วนนี้แค่มีผลในการสตาร์ตมากที่สุด (แล้วทำไมรถผมไฟไม่พอ)
6.อธิบายง่ายๆๆ ขนาดรถอุโรป ใช้แบตแค่ 50-60 แอมป์เองขนาดอุปกรณ์ที่ใช้ไฟเยอะกว่าเราหลายเท่า (แล้วทำไมไฟเขาถึงพอ)
7.เพราะไดร์ชาร์ตคับ ไดร์เขา 100+แอมป์ แบตเป็นเพียงแค่สำรองไฟขณะที่ไดร์ชาร์ตไม่พอในช่วงสั้นๆๆ ถ้าไดร์ชาร์ต ชาร์ตไฟไม่พอต่อให้ใส่แบต 100 แอมป์ ไฟรถก็ยังตก แต่จะค่อยๆลดแพราะแอมป์ท่านเยอะขึ้น (แล้วแบบนี้ทำยังไงดี)
8.ง่ายๆๆคับ
8.1ถ้าแบตท่านเสื่อมคือเก็บไฟไม่อยู่ เย็นจอดเช้าสตาร์ทไม่ติด หรืออีก2-3วันแล้วสตาร์ทไม่ติด
8.2เช็คไดร์ชาร์ต ถ้าท่านเร่งเครื่องประมาณ 900 รอบ +-100รอบ แล้วไฟพอแสดงว่าไดร์ท่านยังOK
8.3ถ้ารถท่านใช้แก๊สลองซับจะระบบน้ำมันเป็นแก๊ส ถ้ารอบตกเลย แสดงว่าการปรับจูนแก๊สไม่สเถียร เมื่อรอบตกการชาร์ตไฟก็ตกตาม
8.4ถ้ารถท่านใช้แก๊สลองซับจะระบบน้ำมันเป็นแก๊ส ถ้ารอบค่อยๆตกเลย แล้วตอนเครื่องร้อนๆๆ อันนี้เช็ควาล์วและล้างชุดชีกผีเสื้อ(แล้วทำไมต้องล้างปีกผีเสื้อ)
8.4.1เพราะชุดปีกผีเสื้อจะมีระบบชดเชยรอบเครื่องถ้ามีโหลดมากขึ้น บางทีมีสิ่งสกปรกอยู่จะทำให้ตัวชดเชยรอบเครื่องเปิดไม่สุด
8.5เช็คหัวเทียนและคอล์ยด้วยก็ดีคับ เพราะระบบแก๊สจุดระเบิดยากกว่าน้ำมัน ทำให้เครื่องสั้น รอบตก จงมีผลในการชาร์ตด้วย
สุดท้ายคับค่อยๆๆหาสิ่งผิดปกตินะคับ ถ้าท่านรีบเปลี่ยนแบตไปแล้ว แล้วอาการนี้ไม่หายจะเสียตังเปล่า

รถผมเองใช้ HONDA CITY ZX ติดแก๊สมา 6 ปี แบต 40 แอมป์อายุ3.6ปี ไดร์เดิม เปิดโหลดทั้งหมด ไฟที่วัดได้ 12.5 V ซึ่งจริงๆแล้วกลางไม่มีใครเปิดไฟหน้า แค่นี้เหลือๆๆคับ

แย่ละซิครับ
   เปลี่ยนมาแล้วครับ 45 แอมป์ สตราท์แรงได้ ...
hasantod โพสต์เมื่อ 11/4/2014 12:15

เป็นไปได้ที่มอเตอร์พัดลมระบายความร้อนเริ่มเสื่อมคับ อัตราการกินกระแสเลยอาจจะมากกว่าปกติ ครับ

หากไม่ได้คิดไรมาก ก็ลองเปลี่ยนดูครับ ของเชียงกง ตัวละ 500 เอง

พัดลมแรง ระบายความร้อนได้ดี นะ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host