"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ขับเกิน100+ พวงมาลัยสั่น

ขับเร็วเกิน 100 พวงมาลัยจะสั่น รถzx 2007 ใส่ล้อ17" ใส่ฮับริงแล้ว วิ่งมา 1 ปีไม่เคยเจอปัญหา ใช้ยางดันลอป LM703 205/45R17   หลังจากล่าสุดไปเปลี่ยนโช้คมาใหม่ เป็นของมอนโลว์ 4 ต้น จากนั้นพบว่าเวลาขับเร็ว พวงมาลัยจะสั่น แต่ก็เอาไปถ่วงล้อและตั้งศูนย์ใหม่แล้วแต่ยังไม่หาย ใครพอจะแนะนำวิธีแก้ไขให้ทีครับ
ปล. ช่วงล่างพึ่งไปทำมาใหม่ ทั้งบูชปีกนกและลูกหมากกันโคลง ลูกหมากปีกนก เบ้าโช๊คหน้า
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ใครก็ได้ช่วยตอบทีครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
[img][/img]polar

ที่ว่าช่วงล่างพึ่งไปทำมาใหม่ ทั้งบูชปีกนกและลูกหมากกันโคลง ลูกหมากปีกนก เบ้าโช๊คหน้า ไปเปลี่ยนมาก่อนเปลี่ยนโชีคหรือหลัง   แต่ถ้าเปลี่ยนหลังจากเปลี่ยนโช๊คก็คงต้องถ่วงล้อตั้งศูนย์ใหม่อีกรอบ  เรื่องพวกมาลัยสั้นนั้น  ถ้าแน่ใจว่าร้านตั้งศูนย์ ตั้งได้ดีแล้ว  ก็ต้องไปมองเรื่องหน้ายางว่ายังเรียบอยู่ไหม   ล้อแม็กที่ใส่อยู่มีดุ้งบ้างไหม  ถ้าคิดว่าพวกนี้สมบูรณ์ดี  แล้วพวงมาลัยมันยังสั่น ก็ต้องลองมองดูที่พวกแร็กพวงมาลัยดูแล้วล่ะครับดูบ้าง   ว่าแต่ว่าพวงมาลัยที่สั้นนั้นเป็นหลังจากที่ไปเปลี่ยนโช๊คมาจริงหรือปล่าวครับ หรือว่าเป็นก่อนเปลี่ยน  ถ้าเป็นหลังจากที่เปลี่ยนโช๊คก็คงต้องกลับไปมองที่โช๊คแล้วล่ะครับ  เพราะโช๊คที่เปลี่ยนมามันมีความแข็งกว่าโช๊คเดิม มันอาจจะมีผลเรื่องการสะท้านมาที่พวงมาลัยได้บ้าง   อาาการนี้ลองขับที่ถนนเรียบมากๆ   กับถนนทีเรียบน้อยๆ ดูว่ามันสั่นเท่ากันไหม

อาการนี้ผมเป็นมานานแล้วครับ แต่ของผมหาสาเหตุเจอแล้ว คือ เป็นที่ล้อครับมันดุ้ง นิดหน่อย เคยซ่อมแล้วแต่ก็ใช้ได้ไม่นานก็เป็นอีก ถ่วงล้อไม่หายครับ ตอนนี้ทุกครับที่สลับยางต้อง ใช้วิธีถ่วงจี้ล้ออย่างเดียว ก็วิ่งเร็วได้ ไม่มีปัญหา ของผมจะเป็นที่ความเร็วประมาณ 110 ขึ้นไป ไว้เก็บตังเปลี่ยนแม็กใหม่เลยทีเดียว ค่อย ๆ หาสาเหตุไปครับ บางทีอาจเป็นแค่สาเหตุเล็ก ๆ ก็ได้ ของผมกว่าจะหาเจอก็นานอยู่

โช๊คเปลี่ยนก่อนทำช่วงล่าง พอเปลี่ยนมาได้ซัก 2อาทิตย์ ก็เจอพวงมาลัยสั่นตอนวิ่งออกต่างจังหวัด เลยไปตั่งศูนย์ถ่วงล้อใหม่ทั้ง 4ล้อ ที่บีคริกแต่ไม่หาย (ถ่วงแบบถอดล้อ) หลังจากนั้นเอารถไปเช็คช่วงล่าง ก็เลยทำช่วงล่างใหม่ เปลี่ยนบูชบีกนกใหญ่,บูชปีกนกเล็ก,ลูกหมากปีกนกล่าง,ลูกหมากกันโคลง,เบ้ารองโช๊คหน้าและให้ช่างดูที่โช๊คก็ปรกติดี  พอวิ่งไปต่างจังหวัดก็ยังพบพวงมาลัยสั่นอีก  เลยนำรถเข้า ถ่วงล้อแบบจี้ที่ CG0-400 ที่รามอินทรา โดนการสลับยาง 4ล้อ เช็คล้อแมกซ์ดุ้งด้วย (ล้อแมกซ์ปรกติดี) ถ่วงจี้ 2ล้อหน้า ค่าเสียหาย 700 บาท  ลองวิ่งดูบนโทลเวย์ ไม่พบว่ามีอาการพวงมาลัยสั่นอีกเลย  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆคนครับ (สรุปยังไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด)
[img][/img]polar

เป็นที่ฝีมือคนถ่วงล้อแล้วงานนี้

ถ้าถ่วงจี้ล้อ ทุกครั้งที่ต้องถอดล้อ อย่าลืมมาร์คตำแหน่งการใส่ด้วยนะครับ ถ้าใส่ไม่ตรงตำแหน่งเดิมอาจต้อง ถ่วงใหม่ ของผมเคยเอาไปถอดเช็คผ้าเบรคแล้วลืมมาร์คตำแหน่งไว้ พอเอามาใช้ขับเกิน 100 สั่นเลย ต้องจี้ใหม่ถึงหาย โชคดีมีร้านรู้จักกันเลยได้ราคาพิเศษ ไม่แพงถูกกว่าถ่วงล้อปกติ ไม่งั้นเสียดายตังแย่

ถ้าถ่วงจี้ล้อ ทุกครั้งที่ต้องถอดล้อ อย่าลืมมาร์คตำแ ...
tham โพสต์เมื่อ 22/3/2014 16:36

ขอบคุณครับที่แนะนำ

น่าจะเป็นที่ล้อครับ ของผมก็เคยเป็น ล้อมันดุ้ง ถ่วงล้อยังไงก็ไม่หาย ลองเปลี่ยนล้อดู

ลองเช็คยางดูนะครับ อาจจะมีบวม หรือสึกไม่เท่ากันอยู่นะครับ
ของผมก่อนเปลี่ยนล้อยางก็สั่น ก่อนหน้านั้นก็เปลี่ยนช่วงล่างหน้าใหม่หมดก็ยังมี่สั่น
สุดท้ายเปลี่ยนล้อ+ยางใหม่ หายสนิทครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host