"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อาการเครื่องเร่งเองโดยไม่ทราบสาเหตุ กับ คำถามที่ว่า "คุณทำแท้งมาใช่ไหม"

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/3/2014 14:41 โดย Aria_Type-R

วันอาทิตย์ก่อนตอนดึกๆ เครื่องยนต์เกิดอาการรอบเครื่องสูงผิดปกติ (แต่ไฟเอนจิ้นไม่โชว์)
เมื่อรถหยุดนิ่ง เช่น ติดไฟแดง เครื่องมีอาการเร่งเองเป็นจังหวะ สวิงไปถึงย่าน 1,500 - 1,800 RPM
ดูเผินๆเหมือนรถซิ่งกวนเมือง เบิ้ลเครื่องเล่นๆให้ใครต่อใครนึกด่าอยู่ในใจ T^T
ถึงที่หมายจึงดับเครื่อง แล้วภาวนาให้อาการหายไปในตอนเช้า

เช้าวันจันทร์...สตาร์ทเครื่องแล้วอาการยังเหมือนเดิม
ทำไงดีล่ะ รถก้อต้องใช้ แถมอยู่ไกลจากอู่ประจำตัวซะด้วย (ช่างเสก บ้านบึง จ.ชลบุรี)
อ่ะ...เอาเข้าศูนย์ก่อนละกัน เผื่อว่าจะล้างทำความสะอาดชุดลิ้นปีกผีเสื้อแล้วหาย
(ตามคำแนะนำของรุ่นพี่ที่ให้ความเคารพ)

ทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ฯจนบ่ายสามกว่าๆ พนง.โทรมาแจ้งว่าต้องเปลี่ยนชุดลิ้นปีกผีเสื้อในราคา 9,xxx บาท
เนื่องจากมีอาการเสียที่มอเตอร์ชดเชยรอบเดินเบา (ศูนย์ฯไม่มีนโยบายแยกชิ้นอะไหล่)
ผมขอบพระคุณในความช่วยเหลือและรีบรับรถกลับในบัดดล

ทำไงดีวะ...รถต้องใช้ทุกวัน
บังเอิญว่าป่วยเป็นไข้อยู่ด้วย จึงลาป่วยแล้ววิ่งแจ้นกลับไปหาช่างเสก บ้านบึงอย่างเร่งด่วน
เจอหน้าช่างแล้วให้ตรวจสอบอาการ
ช่างแซวว่า "เคยทำแท้งมาแน่ๆ เนี่ย...เขามาสิงในรถพักนึงแล้ว เป็นเด็กขี้เล่น ที่เครื่องเร่งเองก็เพราะเขาแกล้ง"
ขอให้เราทิ้งรถไว้ จะปัดรังควานให้ (ไปหาช่างก็ช่วงเย็นแล้ว)

สายๆวันต่อมา...
ช่างเสกโทรมาบอกว่าจัดการให้แล้ว ค่าครู 1,000 บาทถ้วน (เปลี่ยนอะไหล่เชียงกงให้)
อาการเกิดจริงตามที่ศูนย์ฯแจ้ง คือ มอเตอร์ชดเชยรอบเดินเบาเสียชีวิตในหน้าที่
ไปรับรถแล้วช่างเอาอะไหล่เก่ามาให้ดู ตรวจพบคราบเขม่าเกาะอยู่ในพอร์ตดำปี๋
อธิบายได้ความว่า มอเตอร์มันเสียในลักษณะที่เปิดพอร์ตค้างไว้ ปริมาณไอดีจึงเข้ามากผิดปกติ
เป็นเหตุให้การประมวลผลสั่งจ่ายเชื้อเพลิงผิดไปด้วย ส่งผลให้รอบเครื่องสูงผิดปกติ + สวิงไปมาได้เอง

หลังจากเปลี่ยนอะไหล่แล้ว จับอาการที่เปลี่ยนไปใน 1 สัปดาห์ได้ดังนี้
- รอบเครื่องที่เคยตกตอนระบบแอร์ทำงานหรือชะลอรถเข้าไฟแดงหายไป
  ไม่ต้องคอยหลอนว่าเครื่องจะดับหรือไม่
   (แต่ก่อน:รอบจะตกมาที่ 5-600 RPM   ตอนนี้:รอบไม่ตก แต่กระเด้งขึ้นไปที่ 850-900 RPM)
- อาการตื้อระหว่างไต่ระดับความเร็ว (รอบประมาณ 2,200-2,500 RPM) หายไป
  จากที่เคยกดคันเร่งเพิ่ม ตอนนี้ไม่ต้องแล้วครับ
- อาการถอยหลังแล้วมีอาการเหมือนเกียร์หลุดหายไป (ก่อนนี้ต้องมีทุกวัน)
  อย่างน้อย...ไม่เคยเกิดขึ้นเลยในช่วง 1 สัปดาห์หลังจากแก้ไข
- เรี่ยวแรงและความกระฉับกระเฉงที่เคยหายไป กลับคืนมาอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมานานแล้ว

ถามช่างว่าทำไมมอเตอร์ถึงเสียล่ะคับ ? (ห้ามตอบว่ากุทำแท้ง T^T)
ช่างตอบว่าเพราะสิ่งสกปรกที่เล็ดลอดผ่านผ้ากรองเข้ามาหมักหมมในพอร์ต
ในขณะที่มอเตอร์ก็พยายามหมุนปิดเปิดตามหน้าที่ของมัน แต่ไม่สามารถหมุนได้สะดวก
จนในที่สุดก็พ่ายแพ้ต่อสิ่งสกปรกเหล่านั้น สิ้นใจอย่างทรมาน

หวังว่าจะเป็นแนวทางให้พี่น้องสมาชิกได้ไม่มากก็น้อยครับ
ปล. บทความนี้แต่งเติมจากเรื่องจริง จึงออกอาการเพ้อเจ้อไปสักหน่อยครับ

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตัว IAVC ตัวนี้   เวลาล้างลิ้นอย่าลืมล้างด้วยทุกครั้งนะ   
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตัว IAVC ตัวนี้   เวลาล้างลิ้นอย่าลืมล้างด้วยทุกครั้งน ...
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 5/3/2014 19:02

เจอกันเมื่อไหร่ ล้างให้เค้าด้วยนะ นะ

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

รถวิ่งมาระยะทางเท่าไรครับ

ตอบกลับ 5# Sunaja
วิ่งมาประมาณ 172,xxx กม. แล้วครับ
ที่ผ่านมา เคยล้างชุดลิ้นปีกผีเสื้อ 3-4 ครั้ง
กำชับช่างทุกครั้งว่าให้ล้าง+ปรับตั้งมอเตอร์ชดเชยรอบเดินเบาทุกครั้ง
แต่อาจจะไม่ทุกครั้งที่ช่างจะทำตามใจเรา T^T

เขียนเรื่องได้น่าอ่านจริง ๆ ครับพี่แจ๊ค
ว่าแต่ราคาของศูนย์นี่ 9000 กว่าเลยเหรอครับ

แพงมากๆ

ถ้ายกปีกผีเสื้อทั้งชุดประมาณ 10,000 บาทครับเบิกศูนย์ แต่ถ้า Iacv ตัวล่างอย่างเดียว 4,xxx บาทครับ

ถ้ายกปีกผีเสื้อทั้งชุดประมาณ 10,000 บาทครับเบิกศูนย์ แต่ถ้า Iacv ตัวล่างอย่างเดียว 4,xxx บาทครับ
audgig โพสต์เมื่อ 13/3/2014 07:21

แต่ศูนย์ฮอนด้า สุขุมวิท (ปากซอยเอกมัย) ที่ผมนำรถเข้าไป
เจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่มีนโยบายแยกขายเฉพาะตัว IACV ครับ

จากข้อมูลของพี่ข้างต้น ทำให้เกิดคำถามว่า...นโยบายของแต่ละศูนย์ไม่เหมือนกันหรือ ?
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ^^

ปล. ราคาปีกผีเสื้อทั้งชุดที่ศูนย์นี้แจ้งผมมาคือเก้าพันกว่าบาท ซึ่งก็ไม่ตรงกับข้อมูลของพี่
     ใบเสนอราคา ผมยังเก็บไว้ครับ

แต่ศูนย์ฮอนด้า สุขุมวิท (ปากซอยเอกมัย) ที่ผมนำรถเข้า ...
Aria_Type-R โพสต์เมื่อ 13/3/2014 16:42

IACV  มีแยกครับ ส่วนราคาทั้งปีก ก็ตามที่คุณแจ็คบอกไม่เกินหมื่นครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host