"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ขอความช่วยเหลือเรื่องการเปลี่ยนเบรค และเซ็ตช่วงล่างหน่อยครับ

เนื่องจากรถผมออกมาตั้งแต่ พ.ค. 55 ถึงตอนนี้ก็เกือบสองปีแล้ว
และ ยังต้องขึ้นไปทำงานบนภูเขาสูงในอำเภอนครไทย จังหวัดพิษณุโลก
หนทางค่อนข้างลำบาก สูงและโค้งหักศอกหลายโค้งตามรูป

อันนี้อยู่ด้านบนและถ่ายรูปดิ่งลงไปครับ

จุดที่ยืนคือท้านรถแบบนี้ครับ

โค้งแบบนี้รถผมมักมีอาการเหินครับ แต่ไม่หลุดโค้งนะครับ

ลงมาแล้วเจอกับหมอกแบบนี้ คือยอดภูเขาสูงกว่าหมอกนะครับ

ขาขึ้นมาถนนก็ไม่เรียบนะครับ มีทางขาดด้วยเวลาน้ำหลาก

ทดลองจอดถ่ายรูปตรงขาขึ้นครับในรถก็แอบเสียวหกล้อมาจูบตูดมากๆ เลยครับ

ข้อมูลนะครับ
1.รถคือรุ่น City MC2012 S-MT
2.ใช้ล้อ Lenso samurai azura 15 นิ้ว
3.ใช้ยาง Dunlop SP-SPort 2030 185/55/R15
4. วิ่งมา 70000 กว่ากิโลเมตรแล้วนะครับ

ปัญหาที่อยากถามนะครับ
1.รถเมื่องขับลงเขามามักมีอาการเบรค แข็ง ลื่น กดไม่ลง และรถไถลลงมาด้วยความเร็ว การเปลี่ยนเบรคจะแก้ปัญหาได้หรือไม่
2.หากเปลี่ยนเบรคต้องใช้แบบไหนยี่ห้ออะไร ให้เหมาะกับการใช้งาน
3.รถเมื่อเบรคไถลแล้วก็ลงมาด้วยความเร็วมักมีอาการดื้อโค้ง ควรเช็ตช่วงล่างอย่างไร เปลี่ยนอะไรบ้าง

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ......จะนำไปปรับปรุงรถด่วนเลยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ใส่โช๊คกึ่งแก๊สจะช่วยเรื่องการทรงตัวได้ตรงจุดครับ   แต่ไม่ได้แก้ปัญหาที่กล่าวมาซะทีเดียว

จากที่เล่ามา  น่าจะเป็นที่จังหวะการเหยียบเบรคกับผ้าเบรคครับ

ถ้าเหยียบลงเขายาวๆ  มันมักจะมีอาการแบบนี้  เพราะหน้าสัมผัสผ้าเบรคมันร้อนจนผิวหน้ามันไหม้

ต้องมีจังหวะ แตะๆ ปล่อยๆ

อีกปัจจัยก็ชนิดของผ้าเบรคครับ   ลองเปลี่ยนเป็นชนิดที่มีเนื้อโลหะมากหน่อย  จะช่วยลดระยะเบรค

และลดความร้อนสะสมได้บ้างครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host