"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

กำลังจะเปลี่ยนยาง และผ้าเบรก ขอคำแนะนำหน่อยครับ

สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน
รถผม City MC 2012 นะครับ ตอนนี้วิ่งได้ 4 หมื่นโลแล้ว ยางติดรถมาเป็น มิชลิน 175/65 R15 ครับ ใช้งานวิ่งในเมือง ไป-กลับ บ้านที่ทำงานปกติ ดอกยางเริ่มบางแล้ว ผ้าเบรกเข้าศูนย์เช็คมายังใช้ได้ แต่ผมคิดว่าก็จะเปลี่ยนไปพร้อมกันเลย เพราะบางทีเวลาเบรกบนถนนบางครั้งก็มีเสียงเอี้ยดดด แต่ไม่ได้ขับเร็วหรือเบรกกระทันหันนะครับ ก็เบรกปกติ แต่ก็เป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร

อยากจะเปลี่ยนยางให้หน้ากว้างขึ้นครับ ซัก 185/60 R15 หรือ 195/60 R15 จะใส่ได้หรือเปล่าครับ หรือต้องเปลี่ยนแม๊กซ์ด้วยรึเปล่า? มียางยี่ห้ออะไรดีๆแนะนำบ้างครับ ส่วนผ้าเบรกใช้ของอะไรเหมาะที่สุดครับ

ขอบคุณมากครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไม่ต้องเปลี่ยนแม็กครับ ส่วนผ้าเบลคแนะนำเบนดิก
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผ้าเบรค ถ้าขับในเมืองทั่วๆไปก็คง Bendix  แต่ถ้าชอบซิ่งหน่อยก็รองดูเป็นพวก N Sport Mu แพงกว่ากันประมาณ 3-4 ร้อย แต่คุ้ม

195/60 R15 จัดไปใช้อยู่

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/2/2014 12:14 โดย thaibanna
สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน
รถผม City MC 2012 นะครับ ตอนนี้วิ่งได ...
tongkub โพสต์เมื่อ 19/2/2014 15:59

ส่วนตัวคับรถผมก็วิ่งเยอะเหมือนกันตอนนี้วิ่งไป ห้าหมื่นแล้วรถ 1 ปี 9 เดือน
ให้หายางดีๆๆ เอาเน้นเกาะถนนให้เอา 195/55/R15 ส่วนยี้ห้อก็ตามงบ
แต่อยากให้เอาแบบดีๆๆไปเลย ส่วนตัวใช้ yokohama S dive คับดังหน่อยแต่เกาะถนนดีมากๆๆ
เวลาขับเร็วๆๆเจอลมแรงๆๆบนทางด่วนยังนิ่ง ส่วนผ้าเบรค ใช้ เบนดิก General CT ยิ่งจานเบรคร้อนยิ่งนิ่มหนึบเวลาเบรคหนึบนุ่มเท้าดี

ขอบคุณๆพี่ทุกท่านมากครับผม

รอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ
ล้อเดิมขอบ15  ถ้าเปลี่ยนยางใหม่ ใช้ 195/55 ได้ใช่มั้ยครับ  มันจะมีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ

ใส่ยาง 195/55/15 เวลาเลี้ยวสุดมันจะไม่ติดเหรอครับ พอดีผมเปลี่ยนแม็กเป็นกว้าง 7 นิ้ว อยากเปลี่ยนอยู่เหมือนกันกลัวติด

ผมก็กำลังอยากเปลี่ยนยางเหมือนกัน กำลังจะครบ สี่หมื่นโล อยาก เปลี่ยน 195 เหมือนกัน มีใครพอแนะนำได้บ้าง ว่า ต้องใส่อะไรเิ่พิ่มไหม จะเปลี่ยนทั้งยางและผ้าเบรค

ใส่ยาง 195/55/15 เวลาเลี้ยวสุดมันจะไม่ติดเหรอครับ พอดีผม ...
pangsawan โพสต์เมื่อ 21/2/2014 15:27

ของผมไม่ติดคับ ใส่ ยาง195/55/15 ใส่ปริงโหลด แม็ก TE37 กว้าง 7 ออฟ 35 เกาะถนน หนึบดีครับ เวลาเลี้ยวสุดไม่มีเสียงอะไร ปกติคับ ยางแนะนำ yoko หรือ toyo แหล่มคับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host