"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

city zx ขับบนทางลูกรังล้อหน้าด้านขวามีเสียงดัง

city zx 2006 ขับบนทางลูกรังล้อหน้าด้านขวามีเสียงเหมือน shock up หลวม หรือเหมือนมันไม่แน่น เลยเอาเข้าอู่แถวบ้าน ช่างแจ้งว่าเบ้า shock หลวมจึงสั่งของแล้วเปลี่ยน ปรากฎว่าทุกอย่างเหมือนเดิมครับ คือยังมีเสียงดัง กึ๊ก กึ๊ก เหมือนเดิม แต่เวลาวิ่งบนถนนกลับปกติ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ศูนย์ก็ไม้เสียขับตรงปกติ ส่วนล้อยังเป็นของเดิมติดรถมาครับยังไม่กล้าเปลี่ยนเพราะสาเหตุนี้ครับ เวลาเลี้ยวก็ไม่มีเสียงทั้งซ้ายและขวาช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ลองจอดรถแล้วหมุนพวงมาลัยไปมาดูครับ ว่ามีเสียงเหมือนเหล็กกระทบกัน แบบดังกึก ๆ หรือป่าว อาจจะเป็นพวกลูกหมากปลายแรคพวงมาลัยหลวม อันนี้ซ่อมได้ ของผมเป็นแบบนี้แหล่ะแต่สรุปแล้วว่า แรคพวงมาลัยเสีย ต้องเปลี่ยนหาที่ซ่อมไม่ได้ ปัจจุบันก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ครับ เวลาขับผ่านพวงถนนขรุขระ จะได้ยินเสียงดังกึก ๆ แต่ถ้าถนนเรียบก็ไม่เป็นไร ลองค่อย ๆ เช็คดูครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ยางรองเบ้าโช้คเช็คยังครับ พวกยางลูกหมากต่างๆฝั่งนั้นด้วย

น่าจะแร็คพวงมาลัยครับ ผมก็เคยเป็นแต่มีวิธีแก้ครับต้องยกรถขึ้นแล้วมองไปที่แถวแร็คพวงมาลัยใต้รถจะเห็นมีหัวน๊อตอยู่เบอร์ 14 มันเป็นตัวปรับแร็คครับลักษณะจะเป็นบู๊ทบังคับแกนแร็ค ถ้าเอาออกได้ต้องใช้ประแจพิเศษหน่อยนนะครับเพราะจะมีน๊อตตัวใหญ่ขันอัดอยู่ ถ้าเอาออกมาได้ก็ทำการเอาจารบีอัดเข้าไปเลยครับเสร็จแล้วก็เอาบูทที่เราถอดออกมาใส่ไปเหมือนเดิมลองขันให้ตึงมือนะครับแล้วลองเอารถไปขับดู ถ้าพวงมาลัยหนักมือก็คลายออกถ้าเบามือก็ขันเข้าไปครับลองดูครับ

คิดว่าเป็นที่แร็คพวงมาลัยครับ เหมือนคุณ ninchat เพราะเวลาจอดแล้วลองเขย่าพวงมาลัยดูมันก็มีเสียงอย่างที่คุณ tham บอกไว้แต่หาที่ซ่อมยากมากครับต้องเปลี่ยนอย่างเดียว และจากที่อ่านกระทู้เก่าๆก็เป็นไปได้ทั้งคุณ tham คุณ noth1 และตุณ ninchat กล่าวมาทั้งหมด เลยขอความเ็ห็นจากเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้ก่อนเพื่อได้เป็นข้อมูลอ้างอิงไปคุฯกันอู่ได้ครับ จะลองทำตามที่แน่นำ แล้วจะแจ้งความคืบหน้าให้อีกครั้งครับ

เปนเหมือนกันคับ  วิ่งขึ้นพื้นไม่เรียบมีเสียงจากด้านขวา

ต้องลองทำอย่างที่ผมบอกอะครับ อัดจารบีใหม่แล้วก็ปรับบู๊ทบังคับแร็คเข้าไปอีก รับรองอาการดีขึ้นแน่นอนครับ แต่ขอบอกว่าถ้าเข้าศูนย์กลัวจะบอกว่าเปลี่ยนอย่างเดียว แต่ของผมทำเองนะ city03

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host