"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ควรใช้น้ำมันเครื่องไรดี city zx idsi 150000 km.

เมื่อก่อนใชศูนยตลอด แตหลังจากเขาศูนยรอนาน กอมาเปลี่ยนขางนอก ใชปตท2รอบ เครื่องมีเสียงดัง เพื่อนที่ใช เหมือนกันก็เป็น เลยกลับไปใชของศูนยอีกครั้ง แตตอนนี้ใชวาโวลีนแม็กไลฟปองแดงสรรพคุณสําหรับรถเกินแสนโล รอบแรกกอแรงลื่นดี รอบสองรูสึกเครื่องดัง เขกดวยเรงไมขึ้น ตอนนี้เลยไมรูจะใชไรดี ชวยแนําหนอยไดมั้ยคะ อยากซื้อเปลี่ยนเอง แตเจออาการเครื่องดังนี่ รูสึกกลัวเครื่องมีปัญหา city zx 08 idsi 150000 โล
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

บางจากครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

Shell แถมไส้กรอง+ฟรีค่าแรง
เกรดรวมนะครับ(จำเบอร์ไม่ได้)

ลอง ZIC XQ 5W-40 คับ...ผมก้เพิ่งลองมา ได้อยู่นะคับ

Mobil 1

Super 2000  Semi-Syn

0W-40
ผม อันครับ  คิดเที่ยว เขาค้อ ติดต่อที่ 085-0527423
ที่พัก รถบริการนำเที่ยว อาหาร เรามีพร้อม  + ส่วนลดครับ

รถตลาด

ผมใช้ ปตท สังเคราะห์แท้..
" CITY ตัวน้อย - จำกัดความเร็ว " donsiam@hotmail.com

Mobil 1 จะเป็น semi synthetic หรือ synthetic ก็ได้ 0w40

ส่วน ปตท เคยใช้สามพัน สี่พันโลเครื่องดังต้องรีบเปลี่ยน

เดิมใช้ ปตท NGV มา 4 ปี มีปัญหาเข็กๆ เหมือนกัน
ลองใช้ Mobil 1 เปลี่ยนที่ B-Quit พร้อมกรอง
เครื่องนิ่งเงียบกว่าเดิม 0-40 ครับ
เอ้อผม 2.2 แสนโลแล้ว

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/2/2014 13:37 โดย pakkalin

รถวิ่งเกินแสนโลไม่ควรใช้น้ำมันเครื่องที่ค่าความหนื่ด = 0 นะคับ
ควรใช้ 5W หรือ 10W ขึ้นไป เพราะว่าเครื่องยนต์เก่าแล้ว มีความสึกหรอสูง ควรใช้น้ำมันเครื่องที่มีความหนื่ดสูงหน่อยเพื่อไปเคลือบส่วนที่สึกหรอ

ยี่ห้อที่แนะนำก็ตามนี้เลย
1. Motul
2. Mobil-1
3. Vavoline

ส่วนของ PTT ถ้าจะเล่นก็จัดตัว Top ไปเลยเช่นพวก Super Syncthetic
สำหรับ Shell ผมไม่แนะนำให้ใช้นะครับ ไม่ว่าจะรถเก่าหรือรถใหม่

สำหรับรถที่วิ่งมาเกินแสนโลแล้วที่ต้องระวังคือเครื่องหลวม แหวนลูกสูบหลวม แหวนกวาดน้ำมันเครื่องหลวม
ต้องหมั่นคอยเช็คน้ำมันเครื่องทุกอาทิตย์ว่าพร่องหรือลดลงไปบ้างหรือเปล่า

city zx vtec ครับเพิ่งจัด Mobil super 2000 semi sync 10w-40 มาครับ ตอบสนองดีกว่าเดิมลื่นกว่าเดิม ของเดิมใช้ของบางจากครับ  

ปล. รถวิ่งแสนเก้าปลายๆ แล้วคร๊าบ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host