"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ครับลองตั้งวาล์วดูครับ แล้วก็ให้วัดกำลังอัดไปด้วยเ ...
Maysayont โพสต์เมื่อ 25/3/2014 09:15

เครื่อง Vtec ก็เหมือนกันป่าวครับ
    พอผมตั้งไอเสีย 11 เหมื่อนเครื่องจะเผาไม่หมดนะ มันน่าจะยกก่อนเผาหมด กลิ่นน้ำมันเลยบานเลย

ก่อนตั้งผมวัดได้ระยะห่างมากกว่า 11 อีก น่าจะอยู่ที่ 12 หรือ 13 หน๊ะครับ

งัยรบกวนแนะนำด้วยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 7# Maysayont

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
เรื่องกำลังอัด นี่เกินอยู่ครับ

ขอความรู้หน่อยยนะครับ ^_^

ก่อนหน้าที่จะตั้งใหม่ ป๊มลองวัดดู หน่วยเป็น mm นะครับ จะอยู่ที่ ประมาณ 0.33 หรือประมาณ 0.12'- 0.13' นะครับ แต่ไม่มีกลิ่นน้ำมัน  เสียงวาวก็มีเบาๆเหมือนปกติ

แต่พอมาตั้งใหม่เปิดเน็ตดู spec เค้าบอกว่า ไอดี .017 -+ 0.02 ไอเสีย 0.28 -+ 0.02

ผมเลยตั้งที่ประมาณ 0.28mm หรือ 11 เสียงวาวเงียบขึ้น แต่กลิ่นน้ำมัน ชัดมาก เหมือนเผาไม่หมด แล้ววาวปลอยออกก่อน หน๊ะครับ

สิ่งที่สงสัยคือหากตั้งชิดขึ้น กลิ่นน้ำมันจะน้อยลงเหรอครับเพราะเหมือนวาวมันจะชิดกว่าเดิมอีก อ๊ะครับ

ปล. เครืองผมเพิ่งยกใหม่เชียงกงคับ นี่เป็นครั้งแรกที่เปิดฝาตั้งวาว ครับ ตรวจสอบ เครื่องด้วย OBD แล้ว ไม่มีเซนเช่อตัวไหนฟ้อง แล้วรถก็วิ่งดีเป็นปกติครับ ......

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host