"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เครื่องสั่น เบาดับ

รบกวนหน่อยคับ ผมใช้ซิตี้ 09 ออโต้ ขับมาประมาณ 101000 กม.แล้วคับ  เปลี่ยนมาใช้แก็สตอน 35000 กม.

มีอาการดังนี้คับ

1.สตาร์สตอนเช้า ดับ 2-3 ครัง ถึงขับไปได้
2.เครื่องสั่นมากๆๆ เหมือนเจ้าลงอย่างไงอย่างนั้นเลย
3.ตัดมาใช้แก็สก็เบาลงหน่อยไม่สั่นมาก แต่ติดไฟแดงจะดับอย่างเดียว

ผมไปเปลี่ยนกรองแก๊ส ประมาณ 70000 กม.พร้อมจูนแก็สใหม่ แถวลาดปลาเค้า รบกวนท่านผู้รู้บอกหน่อยคับ ว่าเป็นอะไร ตอนนี้ไม่กล้าขับเลยคับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เป็นไปได้หลายสาเหตุเลยนะครับ ตั้งแต่ หัวเทียน ปีกผีเสื้อสกปรก อาการวาวล์ยัน ลองไล่ดู 3 จุดนีนี้ก่อนครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณครับ พอมีอู่แนะนำไหมครับ แถวดอนเมือง รามอินทรา

ตั้งวาวล์ ล้างลิ้นปีก เช็คกรองอากาศ ก่อนเลยครับ

รามอินทรา ผมไปทำกับอู่ช่างสมัยอ่ะครับ รามอินทรา 117

ตั้งวาวล์ 400 ล้างลิ้นปีก 400 ลองดูครับ

ครับลองตั้งวาล์วดูครับ แล้วก็ให้วัดกำลังอัดไปด้วยเลยก็ดีครับ ติดแก๊สแนะนำว่า ตั้งไอดี 9 ไอเสีย 11 ไปเลยครับเสียงวาล์วดังนิดหน่อยแต่ทนทานชัวร์ครับ
อู่เมษายนต์ ไม่เซียน...แต่เกรียนเว้ย 081-562-1625

ครับลองตั้งวาล์วดูครับ แล้วก็ให้วัดกำลังอัดไปด้วยเ ...
Maysayont โพสต์เมื่อ 25/3/2014 09:15

เครื่อง Vtec ก็เหมือนกันป่าวครับ
    พอผมตั้งไอเสีย 11 เหมื่อนเครื่องจะเผาไม่หมดนะ มันน่าจะยกก่อนเผาหมด กลิ่นน้ำมันเลยบานเลย

ก่อนตั้งผมวัดได้ระยะห่างมากกว่า 11 อีก น่าจะอยู่ที่ 12 หรือ 13 หน๊ะครับ

งัยรบกวนแนะนำด้วยครับ

เครื่อง vtec ก็เหมือนกันครับ ต้องวัดกำลังอัดก่อนว่าขึ้นกี่กีโล ถ้ามากกว่า 12.5 กิโลก็ถือว่าปรกติ ถ้า 11 เหม็นน้ำมันก็ลดมา 10 ได้ แต่ที่ผมว่า 11 ก็เพราะว่ามันทนที่สุดแล้ว มีอะไรก็แวะมาเที่ยวเล่นที่อู่ผมได้ครับ คู้บอน 26
อู่เมษายนต์ ไม่เซียน...แต่เกรียนเว้ย 081-562-1625

ตอบกลับ 6# aajung

เครื่อง vtec ก็เหมือนกันครับ ต้องวัดกำลังอัดก่อนว่าขึ้นกี่กีโล ถ้ามากกว่า 12.5 กิโลก็ถือว่าปรกติ ถ้า 11 เหม็นน้ำมันก็ลดมา 10 ได้ แต่ที่ผมว่า 11 ก็เพราะว่ามันทนที่สุดแล้ว มีอะไรก็แวะมาเที่ยวเล่นที่อู่ผมได้ครับ คู้บอน 26

ตอบกลับ 7# Maysayont

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
เรื่องกำลังอัด นี่เกินอยู่ครับ

ขอความรู้หน่อยยนะครับ ^_^

ก่อนหน้าที่จะตั้งใหม่ ป๊มลองวัดดู หน่วยเป็น mm นะครับ จะอยู่ที่ ประมาณ 0.33 หรือประมาณ 0.12'- 0.13' นะครับ แต่ไม่มีกลิ่นน้ำมัน  เสียงวาวก็มีเบาๆเหมือนปกติ

แต่พอมาตั้งใหม่เปิดเน็ตดู spec เค้าบอกว่า ไอดี .017 -+ 0.02 ไอเสีย 0.28 -+ 0.02

ผมเลยตั้งที่ประมาณ 0.28mm หรือ 11 เสียงวาวเงียบขึ้น แต่กลิ่นน้ำมัน ชัดมาก เหมือนเผาไม่หมด แล้ววาวปลอยออกก่อน หน๊ะครับ

สิ่งที่สงสัยคือหากตั้งชิดขึ้น กลิ่นน้ำมันจะน้อยลงเหรอครับเพราะเหมือนวาวมันจะชิดกว่าเดิมอีก อ๊ะครับ

ปล. เครืองผมเพิ่งยกใหม่เชียงกงคับ นี่เป็นครั้งแรกที่เปิดฝาตั้งวาว ครับ ตรวจสอบ เครื่องด้วย OBD แล้ว ไม่มีเซนเช่อตัวไหนฟ้อง แล้วรถก็วิ่งดีเป็นปกติครับ ......

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้

ผมว่ามันไม่น่าจะโอเวอร์แลปนะ เพราะระยะที่ว่า มันไม่โอเวอร์จนเกินไปนะครับ แล้วกลิ่นน้ำมันที่ออกมามากถ้าหัวฉีดยกปกติ หัวเทียนดูดี (สังเกตเขี้ยวหัวเทียนดูครับว่าดำผิดปกติหรือเปล่า) มันก็น่าจะเผาไหม้สมบูรณ์นะครับ เพราะถ้ากลิ่นน้ำมันหนาขนาดนั้น ออกซิเจนเซนเซอร์ก็น่าจะวัดความผิดปกติเจอนะครับ แต่ถ้าลองตั้งสแตนดาร์ดก็ไอดี 7 ไอเสีย 9 ก็ได้ครับแต่ผมกลัวว่ามันจะยันเร็วครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host