"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

zx08 ปัญหาหลายข้อรบกวนขอคำตอบจากผู้รู้ด้วยค่ะ

รถ zx idsi ปี08ไมล์150,000
1.เคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องศูนย์โดยตลอด แต่ ตอนหลังรอนานมากที่ศูนย์ เลยซื้อเปลี่ยนข้างนอก ลองน้ำมันปตท. แล้วรู้สึกเครื่อยนต์มีเสียงดังใช้ไป2รอบก็กลับมาศูนย์อีก ตอนหลังมาลองวาโวลีน แม็กไลฟ์ เปลี่ยนครั้งแรกก็รู้สึกลื่นไหลแรงดี พอครั้งที่2 รู้สึกมีเสียงเครื่องเขกดัง ควรทำไงดีคะ กลับไปศูนย์เหมือนเดิมหรือมีน้ำมันรุ่นไหนที่เหมาสมช่วยแนะนำ และถ้าเปลี่ยนแล้วอาการเครื่องเขก และเครื่องมีเสียงดังจะหายมั้ยคะ

2,ลูกปืนล ้อหน้าช่างศูนย์ว่าชำรุดแจ้งเปลี่ยน เราถามไปวา่เปลี่ยนแล้วเสียงที่วิ่งแ้ลวว่าดังจะหายมั้ย ช่างว่าถ้าไม่หายต้องดูเพลาขับอีกที เราก็งง ว่ามันยังไม่ชัวร์แล้วเรียกเปลี่ยน เสียค่าเช็คไปแล้ว บอกให้เอารถไปเช็คอีกทีก่อนเปลี่ยนก็ต้องเสียวลาอีก แล้วอาการถ้าไม่หายเปลียนไปเรื่อยคงไม่ถูก มีแถมบอกว่ายางหน้าบวมด้วย เราก้อ งง ยางเพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึง2หมื่นโล เลยยังไม่เข้าไปทำ ไปเช็คร้านยางมา2ร้านก็ว่าไม่บวมเลยขอถามค่ะว่าควรเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าเลยมั้ย เปลี่ยนที่ศูนย์ดีป่าว มีที่แนะนำแถวฝั่งธนมั้ย ศูนย์ใช้เวลาเปลี่ยน 1วันเต็มแถมว่าถ้ารถเยอะก็อาจ2วัน

3.ช่วงล่างศูนย์เช็คมาปลายปี12ให้เปลี่ยนบูธปีกนก รุ่นนี้ทราบว่าต้องเปลียนทั้งปีกเลย ถ้าอัดเอาอยู่ไม่นาน สมควรเปลี่ยนงปมั้ยคะ เวลาล่วงเลยผ่านมาอีก 1ปี เวลาวิ่งผ่านรอยแยกรอยขอบถนนที่ห่างๆก็มีสะเทือนบ้างควรเปลี่ยนในศูนย์มั้ยคะ  แต่ศูนย์นี้เริ่มชักยังงัย  เวลาทำไม่ค่อยให้เจอช่าง ไม่ให้ดูไรเลยเวลาเปลี่ยนนั่งรอที่ห้องรออย่างเดียว
รบกวนถามเท่านี้ค่ะอาจพิมพ์ยาวไปนิดนะคะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ช่วยตอบนะครับ รถผม ZX Vtec 180,000 โลแล้ว

ข้อ 1. เคยลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่เป็นยี่ห้ออื่น ความรู้สึกล้วนๆๆ นะครับ แรกๆ ก็โอเค แต่ใช้สัก 5,000 โล เหมือนมันไม่ลื่นส่วนเรื่องเสียงที่เครื่องยนต์ดังขึ้นมาประมาณ 20-30% (ตามที่บอก ความรู้สึกล้วน)
*** แล้วก็กลับมาใช้ น้ำมันเครื่องศูนย์ 4.0ลิตร สีทอง เหมือนเดิม **** ซื้อพวกขายส่งข้างนอกที่ดูน่าเชื่อถือหน่อยก็ได้

ข้อ 2. ลูกปืน  ตอบแบบคนเคยเจอนะครับ ทุกคนจะพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า *** มันจะมีเสียงหอนๆๆ ***
> แต่ถ้าคนไม่เคยเจอ ฟังยังไงก็แยกไม่ออก
   (ยิ่งถ้าเปลี่ยนล้อเป็น 17 - 16นิ้ว หน้ายางกว้าง เช่น 205 หรือ 195 ยิ่งฟังไม่ออก)
> หรือ ถ้าอาการเยอะหน่อย หรือ ที่เขาเรียกว่าเป็นหนักๆ
   (ขับรถปกติ เสียงจะดังเข้ามาในห้องโดยสารชัดเจน แบบเสียง วุ้งๆๆ อะไรประมาณนี้นะครับ

การแก้ไข
ลูกปืนล้อหน้า
1. ที่เคยเห็นช่างทำให้ดูแบบชัดเจอ นำรถขึ้นแท่นยก แล้วก็หมุน ล้อที่บอกว่ามีปัญหา ถ้าเป็นหนัก ช่างหมุนก็จะมีเสียง อันนี้เห็นชัดเจนเลยครับ

เพลาขับ
2. แค่ขับรถหักวงเลี้ยว ขณะรถกำลังเคลื่อนตัวขณะ อยู่ในวงเลี้ยว จะได้ยินเสียงชัดเจอเลยครับ ขับแบบเลี้ยวช้าๆๆ ก็ได้ยินแล้วครับ

ก็เปลี่ยนตามอาการกันไปครับผม (รอเผื่อมีท่านอื่นมาแชร์เพิ่มนะครับ)

ข้อ 3. ว่ากัน 2 แบบนะครับ

1. เปลี่ยนปีกนก มี 2 ข้าง ซ้าย กับ ขวา ตาม Link นี้ได้เลยครับ ของ ZX เราใส่กับ Jazz GD ได้ ราคารับได้นะครับ
http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=363194.0

2. อัดบูธ ปีกนก จะมี บูธเล็ก กับ บูธใหญ่  >>> ก็ต้องเช็คเป็นข้างๆ ไป ของผม อัดบูธใหญ่ ทั้งซ้าย/ขวา
ราคาอัดบูธใหญ่ 2 ข้างๆ ละ 150-180 บาทจำไม่ได้ ครับ ต่อข้างนะครับ

***สำหรับการอัดบูธ แล้วกลัวบูธหลุดจากเบ้า คงต้องดูร้านที่ไปทำช่วงล่างครับ***
> ร้านที่ผมไปทำมาเขามีโรงกลึงขอเขาเอง และเช็คกับน้องๆ ที่เคยไปทำมาบอกโอเค และก็บังเอิญ ได้คุยกับคนที่เคยไปใช้บริการ(คนขับแท๊กซี่ส่วนตัว) ก็ให้ข้อมูลตรงกัน

สรุปนะครับ
สำหรับการทำช่วงล่าง ถ้าได้ถอดแล้ว จะมีส่วนควบเลย
1. ยางรองเบ้าโช็คบน (ซ้าย /ขวา) >> ราคาเบิกศุนย์ ข้างละ 250 บาทรวม vat (ถ้าเคยเปลี่ยนมาแล้วผ่านไป)
2. ลูกหมากันโคลง หรือ เรียกว่าไม้ตีกลอง >> ถ้าลูกยางเริ่มเสื่อมก็เปลี่ยนได้ครับ ข้างละ 550 บาท หรือเป่าจำไม่ได้
3. ลูกหมากแร๊ก >> เช็คง่าย จอดรถดับเครื่อง ลองเตะเบาที่ล้อครับ ถ้ามีเสียง แก๊กๆ อะไรประมาณนี้ ก็เปลี่ยนดีกว่าครับ ราคาจำไม่ได้  แต่ตอนนี้จะมียี่ห้อเทียบศูนย์ ชื่อยี่ห้อ 555  ราคาก็น่าจะประมาณนี้นะ (น่าจะข้างละ 500-600 บาทมั้ง)

ลองดูครับ ได้ผลอย่างไรอย่างลืมมา Update นะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยเข้ามาตอบ ขอบคุณมากค่า

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host