"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ถ้าระเบิด  NGV  จะระเบิดรุนแรงกว่า  เพราะ NGV เวลาเติมจะใช้การบีบอัดเข้าไปจนแน่นมากๆ
ไม่เหมือน LPG  ที่เติมจนเต็มก็ตัดครับ  อัดเพิ่มก็อีกนิดหน่อย

ถ้าถัง NGV ระเบิด  แม้จะไม่ติดไฟ  แต่แรงอัดก็สามารถทำให้คนตายได้แล้วครับ
เปรียบเทียบคล้ายๆถังแก๊สหุงต้ม กับถัง O2   ถัง O2 ลักษณะเรียวๆเล็กๆ  แต่แรงบีบอัดภายในถังสูงมากๆ
แต่ถังแก๊สหุงต้มบรรจุแค่พอเต็ม  ไม่ได้บีบอัด     พอเข้าใจไหมครับ

ส่วนเรื่องไวไฟ LPG กับ NGV  ยังไงมันก็เชื้อเพลิงครับ  ถ้าระเบิดมาโดนเปลวไฟ   ยังไงก็ชิบหาย

และอีกหนึ่งประเด็นคือ   NGV   ไม่ได้ใส่กลิ่นเข้าไป    ถ้ารั่ว   เราจะไม่รู้ตัวครับ
แต่ LPG   ได้มีการเติมกลิ่น  เพื่อให้รู้ได้ในทันทีหากมีเจือปนอยู่ในอากาศ

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host