"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ถ้าถามเรื่องระเบิด ผมฟันธงว่าNGV ระเบิดง่ายกว่า แรงอัดในถังมหาศาล คิดดูครับถังใบตั้งใหญ่ใส่แก๊สได้นิดเดียว
ต้องออกแบบถังให้หนาทนต่อแรงดัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
HCC....Thonburi Zone   No.10

ปัจจุบัน  เทคโนโลยี่  และ มาตรฐานสูงมากครับ    ไม่งั้นผู้จำหน่ายไม่กล้ารับประกันเรื่องไฟไหม้   อุปกรณ์   และเครื่องยนต์หรอครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
ฮอนด้าโอเวอร์ฮอล http://www.gasover.net/  k. chatchai  089-7799630

อยากติด lpg แต่ไม่ค่อยชัวร์เรื่องความปลอดภัย
ที่บ้านบ ...
JetBkk โพสต์เมื่อ 30/1/2014 23:26

อยู่ที่การติดตั้ง ดูแลรักษา มากกว่าครับ เรื่องความปลอดภัยไม่มีอะไรปลอดภัย 100% ครับ แม้กระทั่งรถใช้น้ำมันเป็นเชื้อเพลิงก็ไม่ปลอดภัย100%  LPGเค้าก็ใช้กันเยอะแยะทั้งบ้านทั้งเมือง ประเทศในยุโรบก็ใช้กันเยอะ ถ้าอุปกรณ์ดีมีมาตรฐาน ติดตั้งถูกต้อง ดูแลรักษาดี ปลอดภัยครับ

ถ้าระเบิด  NGV  จะระเบิดรุนแรงกว่า  เพราะ NGV เวลาเติมจะใช้การบีบอัดเข้าไปจนแน่นมากๆ
ไม่เหมือน LPG  ที่เติมจนเต็มก็ตัดครับ  อัดเพิ่มก็อีกนิดหน่อย

ถ้าถัง NGV ระเบิด  แม้จะไม่ติดไฟ  แต่แรงอัดก็สามารถทำให้คนตายได้แล้วครับ
เปรียบเทียบคล้ายๆถังแก๊สหุงต้ม กับถัง O2   ถัง O2 ลักษณะเรียวๆเล็กๆ  แต่แรงบีบอัดภายในถังสูงมากๆ
แต่ถังแก๊สหุงต้มบรรจุแค่พอเต็ม  ไม่ได้บีบอัด     พอเข้าใจไหมครับ

ส่วนเรื่องไวไฟ LPG กับ NGV  ยังไงมันก็เชื้อเพลิงครับ  ถ้าระเบิดมาโดนเปลวไฟ   ยังไงก็ชิบหาย

และอีกหนึ่งประเด็นคือ   NGV   ไม่ได้ใส่กลิ่นเข้าไป    ถ้ารั่ว   เราจะไม่รู้ตัวครับ
แต่ LPG   ได้มีการเติมกลิ่น  เพื่อให้รู้ได้ในทันทีหากมีเจือปนอยู่ในอากาศ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host