"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

LPG ระเบิดง่ายกว่า NGV จริงมั้ยครับ

อยากติด lpg แต่ไม่ค่อยชัวร์เรื่องความปลอดภัย
ที่บ้านบอกเหมือนพกแก๊สหุงต้มไปไหนมาไหน
ผู้รู้แนะนำทีครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ถ้าระเบิด  NGV  จะระเบิดรุนแรงกว่า  เพราะ NGV เวลาเติมจะใช้การบีบอัดเข้าไปจนแน่นมากๆ
ไม่เหมือน LPG  ที่เติมจนเต็มก็ตัดครับ  อัดเพิ่มก็อีกนิดหน่อย

ถ้าถัง NGV ระเบิด  แม้จะไม่ติดไฟ  แต่แรงอัดก็สามารถทำให้คนตายได้แล้วครับ
เปรียบเทียบคล้ายๆถังแก๊สหุงต้ม กับถัง O2   ถัง O2 ลักษณะเรียวๆเล็กๆ  แต่แรงบีบอัดภายในถังสูงมากๆ
แต่ถังแก๊สหุงต้มบรรจุแค่พอเต็ม  ไม่ได้บีบอัด     พอเข้าใจไหมครับ

ส่วนเรื่องไวไฟ LPG กับ NGV  ยังไงมันก็เชื้อเพลิงครับ  ถ้าระเบิดมาโดนเปลวไฟ   ยังไงก็ชิบหาย

และอีกหนึ่งประเด็นคือ   NGV   ไม่ได้ใส่กลิ่นเข้าไป    ถ้ารั่ว   เราจะไม่รู้ตัวครับ
แต่ LPG   ได้มีการเติมกลิ่น  เพื่อให้รู้ได้ในทันทีหากมีเจือปนอยู่ในอากาศ

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อยากติด lpg แต่ไม่ค่อยชัวร์เรื่องความปลอดภัย
ที่บ้านบ ...
JetBkk โพสต์เมื่อ 30/1/2014 23:26

อยู่ที่การติดตั้ง ดูแลรักษา มากกว่าครับ เรื่องความปลอดภัยไม่มีอะไรปลอดภัย 100% ครับ แม้กระทั่งรถใช้น้ำมันเป็นเชื้อเพลิงก็ไม่ปลอดภัย100%  LPGเค้าก็ใช้กันเยอะแยะทั้งบ้านทั้งเมือง ประเทศในยุโรบก็ใช้กันเยอะ ถ้าอุปกรณ์ดีมีมาตรฐาน ติดตั้งถูกต้อง ดูแลรักษาดี ปลอดภัยครับ

ปัจจุบัน  เทคโนโลยี่  และ มาตรฐานสูงมากครับ    ไม่งั้นผู้จำหน่ายไม่กล้ารับประกันเรื่องไฟไหม้   อุปกรณ์   และเครื่องยนต์หรอครับ
ฮอนด้าโอเวอร์ฮอล http://www.gasover.net/  k. chatchai  089-7799630

ถ้าถามเรื่องระเบิด ผมฟันธงว่าNGV ระเบิดง่ายกว่า แรงอัดในถังมหาศาล คิดดูครับถังใบตั้งใหญ่ใส่แก๊สได้นิดเดียว
ต้องออกแบบถังให้หนาทนต่อแรงดัน
HCC....Thonburi Zone   No.10

เรื่องระเบิด ต้องยกให้ NGV ครับ หลายปีก่อนมีรถเมล์ระเบิดแถวสมุทรปราการ มีแต่แรงอัด ไม่มีไฟ แต่เละไม่เหลือ หลายปีก่อนโน้นก็มี LPG ระเบิดแถวเพชรบุรี แรงอัดไม่เท่าไหร่ แต่ไฟท่วมทุ่งเลยคับ น่ากลัวนะ แต่นั่นอดีตคับ
ปัจจุบันเทคโนโลยีดีขึ้นมากครับ ระบบป้องกันก็ดีขึ้นกว่าเดิมมาก เลือกใช้ยี่ห้อที่ติดหูหน่อย แล้วก็เลือกร้านติดตั้งที่มีชื่อเสียงหน่อย หมั่นตรวจสอบบ่อยๆ ก็ไม่มีปัญหาแล้วหละครับ อย่าไปใช้ระบบดูดนะคับ ติดราคาแพงหน่อย แต่ก็มีระบบการป้องกันที่ดีกว่า ถ้าไม่ประมาท ไม่มีอันตรายคับ น่ากลัวรถข้างๆเรามากกว่า เพราะเราไม่รู้เค้าติดตั้งมาดีป่าว รถติดแกสเป็นแสนคันคับ รถเราเราดูแลดี ไม่น่ากลัวหรอกคับ

LPG ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับ สมัยนี้ระบบความปลอดภัยสูงครับเชื่อถือได้ ปลอกภัยหายห่วงครับ

ผมว่า ความกังวนของคุณส่วนนี้ ของคุณไม่น่าเอามาคิดหรอกครับ ผมว่าควรสนใจเรื่องมาตรฐานอุปกรณ์+การติดตั้งมากกว่า ร้านแถวบ้านทุกวันนี้ก็ยังมีให้เห็นอยู่ "ติดตั้งพร้อมใช้ LPG ราคา 12000 เท่านั้น" ราคาถูกมากครับ แต่สภาพร้าน ไม่ได้ว่านะครับแต่เป็นอู่เล็กๆ ซึ่งดูไม่มีความน่าเชื่อถือเอาซะเลย ชุดฟอร์มแต่งตัว แต่ละคนก็ฟรีสไตล์ รองเท้าแตะหลากหลายยี่ห้อ การรับประกันน่าจะเป็นอู่รับเอง (รับประกัน แต่ไม่รับผิดชอบ)

ผมรู้ว่ามันมีโอกาศเสี่ยงที่รถเรามีโอกาศไฟไหม้เพราะเราใช้แก๊ส แต่โอกาศเสี่ยงเหล่านั้นมันมาจาก อุปกรณ์+การติดตั้ง 80% อีก20% คือ การขับขี่ให้ปลอดอุบัติเหตุ ครับ

ผมติดตั้งมา กลางปีที่แล้ว ถึงตอนนี้ ถือว่าคุ้มทุนไปแล้ว กำลังขับกำไรอยู่ ติดตั้งมา 28500 LPG AC มีการรับประกัน และบริการหลังการขายที่ดีมากๆ วิศวะกรไม่ยอมให้มีข้อบกพร่องแม้แต่นิดเดียวให้เอารถเข้ามาเช็คทุกครั้งที่เราสงสัยฟรีตลอด

ใช้รถทุกวันครับ แต่ไม่กังวลเรื่องจะระเบิดหรือไม่เลย เพราะมั่นใจในเรื่องขั้นตอนการติดตั้งนี่แหละ (ดูทุกขั้นตอน)

รถตู้พี่ผมติดทั้ง2ระบบ ยังไม่เห็นจะระเบิดเลยครับ ใช้ๆไปเหอะ อะไรมันก็ระเบิดเหมือนกัน ทั้งน้ำมันทั้งgasติดไฟเหมือนกันหมด มันก็อันตรายเท่าๆกันหมดแหละครับ เพียงแต่ดูแลรักษาตามระยะทางไม่ใช่ติดเสร็จใช้อย่างเดียวอันนี้อันตราย
ngvกับlpg สำหรับผม ngvอันตรายมากกว่า เติมได้น้อยกว่า เครื่องร้อนมากกว่า

จะติดgasหาอู่ช่างเทพๆติดรับรองไม่ผิดหวังวิ่งดีกว่าน้ำมันเยอะ แนะนำศึกษาที่เวปgasเลยครับ ข้อมูลเยอะแยะ

เลือกอู่ที่ได้มาตรฐานค่ะ ตอนแรกเราก็กลัวๆ แต่ลองศึกษาข้อมูลดูแล้ว ก็สบายใจไปบ้าง
เราก็เพิ่งติดกับ versus ไปเมื่อไม่นานนี่เอง

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host