"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

แบบนี้กินน้ำมันมั้ยคะ

วิ่งจากสมุทรปราการ-หนองคาย ไป-กลับ น้ำมัน 4 ถัง และแวะเที่ยวลาวด้วย วิงไป1857 โล กลับถึงบ้านเหลือน้ำมันอีกครึ่งถัง เพื่อน เพือนว่าเป็นไงบ้างคะ กินน้ำมันมั้ย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ประหยัดหรือเปลื่องมันเกิดขึ้นได้หลายปัจจัยคับ อย่างวิ่งขึ้นเขาโคราชนี้ก็เปลื่องแล้วแถมยังวิ่งไปเจอลมแรงๆๆก็เหมือนกัน
ขับไปเท้าหนักทำให้อัตราสิ้นเปลื่องสูง

ถ้าเป็นไปได้เวลาขับขึ้นเขาก็เยียบเรื่อยๆๆอย่าเร่งมาก
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ประหยัดครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/3/2014 22:59 โดย pak_dee

ผมเดินทางจากลำปาง-นครศรีธรรมราช ระยะทางไป-กลับประมาณ ๑๕๐๐ กิโลเมตร ราคานำ้มันไป-กลับ ๘๐๐๐ บาท ขับความเร็วโดยประมาณไม่เกิน ๑๑๐ กม./ชม.

ผมเติม 1,000 บาท วิ่งในกรุงเทพได้ประมาณ 220 โล แต่เติม 1,000 บาท ขับจาก กทม - เพชรบูรณ์  วิ่งได้ 400 โล น้ำมันยังเหลือ 3 ขีด

ของผม ซิตี้ 2012 ออกจากหัวหิน เต็มถังแน่นเปรี๊ย แล้วไปเติมอีกที ตอนถึง ทุ่งสง หรือสุราษฎร์ ตามแต่สะดวก แต่นั่นน้ำมันยังไม่หมดถังนะครับ เหลือวิ่งได้อีก 100 โล แต่ไม่อยากเสี่ยง แต่ถ้าเสี่ยง อาจจะเกือบ ๆ ถึง หาดใหญ่เลยทีเดียว รวม ๆ แล้ว เต็มถัง ของผมวิ่งได้ ประมาณ 650-680 โล +- นิดหน่อย ส่วนการขับก็เรื่อย ๆ ไม่เร่งมาก เพราะไปกับครอบครัว ความเร็วน่าจะอยู่ที่เฉลี่ย 100-110 โล นะครับ...ไม่รู้ว่าจะประหยัดไหมแบบนี้
[img][/img]

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host