"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สอบถามเรี่องเบรคคะ

city 2012 เวลาเบรค แล้วเสียงจะดัง อี๊ดๆๆ คะ เลยส่งสัยว่าถึงเวลาเปลี่ยนผ้าเบรคใช่ไหมคะ รถใช้ประมาณ 1 ปี ครึ่ง ค่ะ 2 หมื่นโลนิดๆ คะ ถ้าต้องเปลี่ยนอยากทราบราคาคะว่าประมาณเท่าไร ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยน่ะคะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ต้องมองดุที่ตัวจานด้วยว่ามีเส้นเป็นล่อง หรือที่หน้าจานเป็นรอยสึกไม่สม่ำเสมอรึเปล่าด้วยนะครับ แล้วเอาไปเช็คที่ศูนย์หรือร้าน ค่าผ้าเบลค ดิสอยู่ที่ 1950 บาท ไม่รวมค่าเจียรจานอีกข้างละ 200 บาท และค่าแรงอีกประมาณ 300 ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนตามร้านบีควิกหรือคอกพิก ACE ก็ราคาไม่ต่างกัน ครับ นอกจากว่าจะไปร้านแม็กหรืออู่แล้วเปลี่ยนของเทียบยี่ห้ออื่น จะอยู่ที่ 1300 บาทครับ ตัวผ้าเบลค
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไม่อยากจะเชื่อ ว่ามีคนใช้เบรคโหดกว่าผมอีกเหรอเนี่ย
ผมวิ่งมา31,xxxโล ผ้าคู่หน้าบางจนถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว
มันก็เร็วมากแล้วนะครับ เท่าที่ดูข้อมูลในเว็บมา
ยังไม่เคยเจอใครหมดเร็วเท่ากัน หรือ ก่อนผมนะ

ถ้าของท่านเป็นเพราะเบรคหมดจริง ท่านคงเป็นมนุษย์ที่
ขับรถเกียร์ออโต้ แต่ใช้2เท้าแล้วหละครับ

^^ เราก็ว่าเราใช้เบรคไม่บ่อยน่ะ เท่าที่ตัวเรารู้สึก แต่วันศุกร์ที่ผ่านมาเบรคก็ไม่มีเสียงน่ะ แต่พอวันเสาร์วิ่งไปแล้วเบรคมันก็ดัง แต่ดังไม่ทุกครั้งนะคะ แต่ส่วนมากจะดัง ยังไงก็ขอขอบคุณที่ให้ขอมูลคะ^^

ขอแชร์ประสพการณ์บ้างครับ

รถผม City ZX IDSI 2007 ใช้มา 130,XXX กิโลเมตร

เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรค ตอนที่เปลี่ยนเพราะว่า เบรคแล้ว มันสั่น

จึงให้ช่างดูให้ ช่างบอกว่า ต้องเจียร์จานเบรค ผมก็เลยโอเค

พอถอดผ้าเบรคออกมาแล้ว มันต้องเปลี่ยนครับ ผ้าเบรคบางมาก

ช่างใช้ของ FERODO ไม่ทราบรุ่น รวมค่าเสียหายทั่้งหมด

1,700.-บาท(เจียร์จาน เปลี่ยนผ้าเบรค)

ความรู้สึกหลังจากเปลี่ยนแล้วนะครับ มันสู้ของเดิมติดรถไม่ได้เลย ต้องใช้แรงเบรคมากขึ้น รู้สึกเบรคไม่ค่อยอยู่

และมีเขม่าที่ล้อมากด้วย นี่กำลังจะเปลี่ยนอยู่ครับ เพราะว่ามันอันตราย ถ้าเบรคไม่อยู่ จะใช้ของศูนย์ก็แพงมาก

ได้ยินมาแล้ว ของ Akebono และ Brembo น่าจะเป็นต้วเลือกที่น่าลอง หรือว่า พอลองเสร็จ อาจทำให้คิดได้อีกว่า

รู้งี้ เปลี่ยนของศูนย์ดีกว่า แต่ก็อย่างว่าครับ เพราะอยากลอง

ขออภัยหากการโพสต์ไม่ถูกต้อง ผมแก่แล้ว เพียงแต่อยากแชร์ประสพการณ์เฉยเฉยครับ

เจียร์จานเบรคก่อนเลยครับ เพื่อเป็นการเคลียร์หน้าจาน (แต่ส่วนตัวไม่เคยเจียร์ครับ จะเจียร์ก็ตอนจานคดเท่านั้นครับ)
ส่วนผ้าเบรคลองดู Compact Nano ดูครับ เมื่อก่อนผมจัดแต่ Nissin Bendix สองยี่ห้อนี้ก็แน่นอนครับดีอยู่แล้ว
แต่ราคาค่าตัวก็ไม่ใช่เล่นๆ พันปลาย สองพันต้นๆ แต่พอมาลอง Compact Nano แจ่มครับ ของดีราคาถูก
ตอนนี้ผมจัดใส่ไปสามคันละ ทั้ง Brio Accord City ลองดูเป็นทางเลือกครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4/3/2014 12:29 โดย nktbrake

เบื้องต้นเลยนะครับ
รองดูที่ผ้าเบรคก่อนละกันว่า หมดหรือป่าว แล้วค่อยมารองดูที่จานเบรค หากจานเบรคไม่เลียบก็จะทำให้เกินเสียงดังได้เหมือนกันเวลาเบรค

ส่วนผ้าเบรค ถ้าเป็นยีห้อ Bendix ก็ถือว่าทั่วๆไป ขับในเมือง ราคาก็ไม่เกิน 1400 บาท
แต่ถ้าอยากได้ดีหน่อยก็รองดูเป็นพวก N Sport Mu Spec ราคาต่างกันไม่กี่ร้อย แต่คุ้นกว่ากันเยะ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host