"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ  thaibanna [

ครับผมใส่  Hub Ring แล้วแต่ว่าต้องรอง Spacer  ...
wanich โพสต์เมื่อ 9/1/2014 15:58

อยากทราบว่าใช้ล้ออะไรอยู่คับ ถ้าเป็น 4 รู 100 หรือ 4รู x 114.3 ไม่จำเป็นต้องรอง Spacer ใส่แค่ Hub Ring พอ แต่ถ้าอยากใส่จาก 4รู เป็น  5 รู อันนั้นต้องรอง Spacer
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/1/2014 14:04 โดย Ball_Korat

ผมช่วยตอบนะครับ คือที่ท่านสมาชิกแจ้งว่าต้องใส่สเปเซอร์ เพราะก้านแม็คมันติดคับ (เป็นล้อแม็คแต่งไม่ใช่ล้อเดิมคับ) ไม่ใช่ว่าใส่สเปเซอร์เพื่อแปลงรูแต่อย่างใดคับ(จริงๆ แล้วตัวที่แปลงรูนี่เรียกว่า อเดปเตอร์ครับ แต่บางร้านเรียกมั่วกันไปหมดทำให้สับสนครับ) แต่เป็นสเปเซอร์บางๆ เพื่อให้ก้านไม่ติดเบรคคับ (ตรงนี้ผมเข้าใจครับว่าเป็นการซื้อล้อที่จัดออฟเซ็ตไม่ได้จึงติดครับ แต่ชอบจึงตัดสินใจซื้อผมก็หนึ่งในกรณีเดียวกันนี้ครับ ชอบอยากได้ แต่ออฟที่ไม่ติดไม่มีจึงต้องใช้วิธีการองเอาครับ)  ทีนี้เมื่อรองสเปเซอร์ พร้อมปลอกกันสั่น (Hubring) ปรากฏว่า ปลอกไปหนุนอยู่บนสเปเซอร์ ทำให้ไม่เข้าบ่า จึงไม่ช่วยให้ล้อหายแกว่งครับ รถผมก็เคยเป็นมาก่อนแก้หายใช้จนเบื่อ และเปลี่ยนล้อใหม่แล้วครับ

ขอแนะนำเจ้าของกระทู้นะครับ วิธีแก้ของผมมีสองแบบ หนึ่งใช้ของที่มีอยู่เดิมไปทำการดัดแปลงเพื่อประหยัดงบ สองลงทุนซื้ออุปกรณ์ใหม่ทั้งชุดแบบสำเร็จรูป ทั้งนี้ต้องทราบรายละเอียดข้อมูลมากกว่านี้ก่อนครับ ผมถึงจะให้คำแนะนำได้ว่าทำแบบไหนดีครับ หากประสงค์จะแก้ปัญหาโดยไม่เปลี่ยนล้อใหม่ รบกวนติดต่อผม โดยลงเบอร์ติดต่อไว้ ทางอินบ็อกซ์ ก็ได้คับเพื่อความเป็นส่วนตัว แล้วผมจะโทรกลับไปเพื่อสอบถามข้อมูลและให้คำแนะนำอีกครั้งครับผม
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอคำแนะนำหน่อยครับเปลี่ยนล้อ 17 แล้วขับที่ความเร็ว 120 ...
wanich โพสต์เมื่อ 2/1/2014 16:39

ถ้าอยู่โซนลาดพร้าว วิ่งมาหาผมได้นะ ช่วงนี้ผมอยู่ กทม. เดี๋ยวผมช่วยดูให้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/1/2014 14:04 โดย Ball_Korat

ผมช่วยตอบนะคร ...
Ball_Korat โพสต์เมื่อ 10/1/2014 14:02

ชัดเจนเห็นภาพเลยครับ ต้องขอบคุณที่อธิบายให้หลายๆคนเข้าใจครับ เพราะถ้าเป็นกรณีทั่วไปใส่ ฮับลิงก็จบ (ต้องตรงเบอร์ด้วย) แต่กรณีนี้ใส่อเดปเปอร์เพิ่มเข้าไป ด้วย ตัวฮับลิงเลยแทบจะไม่มีผล

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/1/2014 20:04 โดย wanich

ขอบคุนเพื่อสมาชิกทุกทั่นนะครับ
เป็นล้อ 17 4 รู 100  ต้องใส่สเปเซอร์ เพราะก้านแม็คมันติดคับเป็นล้อ Lenso

เช็คตัวแม็กด้วยนะครับบบบ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host