"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ล้อ 17 พวงมาลัยสั่น

ขอคำแนะนำหน่อยครับเปลี่ยนล้อ 17 แล้วขับที่ความเร็ว 120 จะมีอาการพวงมาลัยสั่นตั้ง0แล้วใส่ปอกแบบไม่มีบ่าแล้วก้อยังไม่หายครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ลองเปลี่ยนที่ตั้งศูนย์ล้อดูไหมครับ   แต่ละที่ประสบการณ์ต่างกัน  ตั้งไม่เหมือนกันครับ

ผมคิดว่าถ้าไม่ใช่ถ่วงล้อมาไม่ดี  ก็ ศูนย์ล้อไม่ดีครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ถ่วงล้ออีกเสียงครับ

อาการคล้ายของผมตอนเปลียนล้อกับยางใหม่ 100-120 แต่เป็นล้อ 15 ยางแก้มเล็ก เหมือนไม่เกาะด้วยเวลาเข้าโค้ง แก้โดย
อัดโช๊คใหม่หมด (อันนีอาจไม่เกียวตั้งใจทำอยู่แล้ว)  เอาหน้าลงนิดหนึ่ง
แล้วไป ตั้งศูนย์กับถ่วงร้านใหม่ หายเลยครับ หนึบก่าวเดิมอีก

ช่างตั้ง0 บอกว่าเป็นที่ปอกครับตั้งไงก้อไม่หายหรอกไปมา2ที่และ

ตอบกลับ 4# wanich

ผมว่าเป็นที่ปลอกล่ะคับ จากที่อ่านข้างต้น เข้าใจว่าไปใส่สเปเซอร์เสริมให้ล้อยื่นออกมาแบบไม่มีบ่าใช่มั้ยคับ ไม่ใช่ปลอกกันสั่น(hubring) ที่ใส่ทับบนบ่าเพื่อให้ล้อกับบ่าสนิทกัน(ปิดช่องว่างระหว่างแม็คกับบ่าเดิม ล้อเดิมจะพอดีบ่าเลยไม่สั่น) ถ้าจำเป็นต้องเสริมเนื่องจากติดเบรคหรือสาเหตุอื่นๆ แนะนำหาแบบมีบ่าด้วยครับ สว่นมากล้อหน้าจะสั่นคับ แต่ถ้าไม่จำเป็น ถอดออก แล้วหาปลอกกันสั่น Hubring (ไม่ใช่ Spacer นะครับคนละส่วนกัน) มาใส่แทนครับ ปล่อยไว้นานรูน็อตจะหลวมอันรายนะคับ..หากไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยครับ รอผู้รู้ท่านอื่นๆ มาตอบนะคับ

ใส่สเปเซอร์เสริมให้ล้อยื่นออกมาแบบไม่มีบ่าใช่ครับไม่งั้นล้อติดเบรคแล้วก็ใส่ปอกอีกชิ้นนึง แนะนำร้านหรออู่แถวบางนา ศรีนคริน บางพลี หน่อยครับ

ใส่ hub ครับ หายแน่นอน เพราะ mag ที่ใส่มา รูใส จะไม่พอดีกับรถของ 0 ฉะนั้น ต้องหา hub ที่สามารถติดตั้งแล้วพอดีกับ Mag เลย ร้านที่ขาย mag เค้าจะมีประสบการณ์ ด้านการติดตั้งพวกนี้ เป็น คลายๆ แหวน เอาไปใส่ดันไว้ เวลารถวิ่งเร็วๆ แม้ เราจะ ขันน๊อตยึดไว้แน่นแล้ว มันจะเคลื่อนตัวออกได้นิดๆ ครับ จึง จำเป็นที่ต้องใส่ hub อีกอย่างนึง คือน๊อตล้อ ควรเปลี่ยนเป็นแบบ ที่สามารถใส่อัดได้ (หมายถึงฐานเอียงแระอัดได้) และไม่คูดคับตัว รูของ mag นะครับ จะช่วยได้เยอะเลย
แต่ถ้ายังไม่หายอีก คงต้องไป ถ่วงล้อ แบบจี้ แล้วครับ เพื่อดู องค์ประกอบโดยรวมว่าเป็นที่อะไร

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ
wanich โพสต์เมื่อ 6/1/2014 19:57

ล้อแม็กซ์ส่วนใหญ่ ที่เปลี่ยนมาใหม่ รูกลางล้อ (Center Bore) มักจะทำใหญ่กว่าตัวดุมล้อของรถ
ดังนั้นจึงมักเกิดปัญหาก็คือวิ่งแล้วสั่น ทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนล้อใหม่ ยางใหม่ ตั้งศูนย์ใหม่ ถ่วงล้อก็ไม่หาย
ซึ่งปัญหาดังกล่าวอาจแก้ได้ง่ายๆ ด้วย Hub Ring หรือปลอกกันสั่น อุปกรณ์ตัวนี้ มีลักษณะเป็นวงแหวน
ที่ใช้สำหรับสวมใส่ตรง รูกลางของล้อ (Center Bore) เพื่อประคองและทำให้ล้อแม็กกับดุมล้ออยู่ใน Alignment
หรือศูนย์เดียวกันมากที่สุด ซึ่งจะทำให้การสั่นของล้อลดลงในขณะวิ่ง

ขนาดของดุมล้อของรถแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน (ดุมที่ว่าจะเป็นบ่าสูงประมาณ 10 มิลอยู่ที่ตรงกลางของดุม)

ส่วนล้อแม็กนั้นจะเจาะไว้ใหญ่กว่าดุม เพื่อที่จะได้ใส่ได้ทุกรุ่น ทีนี้ถ้าเราใส่ล้อเข้าไป ทำให้ล้อไม่ได้อยู่ตรงกลาง
เสมอไป ทำให้เกิดการสั่นขึ้น พอเราใส่ปลอกลงไปจะทำให้ล้ออยู่ตรงกลางพอดีทำให้ล้อไม่สั่นครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

ตอบกลับ 9# thaibanna [

ครับผมใส่  Hub Ring แล้วแต่ว่าต้องรอง Spacer เพื่อให้ล้อมันไม่ติดกับเบรกอีกชิ้นนึงด้วยครับมันเลยเป็นสองชิ้น

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host