"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

โช๊คสตัคปรับเกลียว มันดีอย่างไรครับ

ผมอยากรู้ว่าโช๊คสตัคปรับเกลียว สามารถปรับความสูงต่ำของรถได้ด้วยตัวเองเลยหรือครับ
และมันมีข้อดีอย่างไรบ้างครับ ถ้าเอามาเปลี่ยนใส่แทนอันเก่าที่มากะศูนย์
ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ  ขอเพื่อน ๆ พี่ ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ต้องให้ช่าง ปรับ หรือถ้าเรามีเครื่องมือ  ก็สามารถขัน ขึ้น-ลง เองได้ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณครับ

สตรัทปรับเกียว ถ้าจะปรับเองค่อนข้างลำบากครับ แนะนำให้ร้านปรับให้ดีกว่า เพราะมันต้องวัดให้เท่ากันถ้าไม่มีเครื่องมือพร้อม ลำบากครับ 5555 ส่วนเรื่องการใช้งาน ใช้ดีครับ ถ้าชอบวิ่งด้วยความเร็วเยอะๆยิ่งแนะนำให้ใส่เลยครับ วิ่ง 200 ยังนิ่งๆเลย แต่ต้องแลกกับความกระด้างนิดหน่อยนะครับ มันจะรู้สึก แบบ ตึกๆๆๆเข็งๆ หน่อยๆเวลาเจอหลุมหรือเนินนะครับ  แต่บางรุ่นมันมีโหมดให้ปรับความหนืดของ สตรัทครับ แบบให้มันแข็ง หรืออ่อนลงได้ครับ แบบซอฟๆลงอ่ะนะ เช่น หน้าแข็ง หลังนิ่มไรเงี้ยครับ ^^

ขอบคุณ คุณ kimjikimji มากครับ

เสริมให้ครับ   โช๊คสตรัทที่วิ่งดี  ไม่ใช่เพราะสตรัทนะครับ  แต่เป็นเพราะโช๊คมันเป็นแก๊ส  หรือกึ่งแก๊ส
ซึ่งจังหวะรีบาวน์  จะโดนแก๊สดูดไว้ทำให้ไม่เด้งคืนตัวแบบทันทีเหมือนโช๊คน้ำมัน
แล้วที่ว่าปรับหนืดนี่  มันเป็นการปรับหนืดของจังหวะรีบาวน์หรือคืนตัวครับ   ไม่ใช่ความแข็งของจังหวะยุบตัว

เดี๋ยวเข้าใจผิดเอาโช๊คเดิมไปทำสตรัท  เพื่อหวังวิ่งดี   มันคนละอย่างกันครับ
ถ้าเป็นโช๊คแก๊ส  ไม่ต้องสตรัทก็วิ่งดีครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host