"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

แอร์รถยนต์เหม็นกลิ่นอับค่ะ

ซื้อรถครบปีไปเมื่อเดือน พ.ย. 56 นี่เองค่ะ  
ครบรอบ 1 ปีและสองหมื่นโลเลยเอารถเข้าเช็คระยะ
ก่อนหน้านี้ไม่มีปัญหาอะไรเลย นอกจากเสียงหวีดเบาๆ
ที่เป็นกันหลายคัน (คันเราก็เป็น T_T)  ช่างแจ้งไส้กรองอากาศดำ
ควรเปลี่ยน เราก็เปลี่ยน  และเค้าแนะนำล้างแอร์ อบโอโซนอะไรของเค้าแหละ
บอกว่าควรล้างแล้ว ครบ 1 ปีแล้ว ก็เลยตกลงล้าง ราคาประมาณสองพันกว่าๆ
รวมวันนั้นเสียไปสี่พันกว่าบาท  แต่ประเด็นคือ หลังจากนั้นอาทิตย์กว่าๆ
เวลาเปิดแอร์ใหม่ๆจะได้กลิ่นเหม็นอับมาก  เหม็นเหมือนฝุ่นละออง กลิ่นอับๆ
เป็นทุกครั้งเวลาเปิด  สักพักก็จะหายไป  ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร
แก้ไขยังไงดีคะ  แล้วแบบนี้ที่ศูนย์เค้าจะรับผิดชอบไหมคะ กลุ้มมาก
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ลองปิดแอร์ ก่อนดับเครื่องซัก 5 นาที นะครับ โดยการกดปุ่ม A/C เพื่อปิด แล้วเปิดพัดลมซักเลข 3  ปิดการทำความเย็นด้วยนะ ก่อนเอารถจอดเข้าบ้านซัก 5 นาที ทำเป็นประจำทุกครั้ง แล้วจะดีครับ รถผมซื้อปี 10 ยังไม่เคยล้างตู้แอร์เลย
ปล. ไม่ควรใช้เจลปรับอากาศในรถนะครับ จะทำให้ตู้แอร์มีเจลพวกนี้ไปเกาะแล้วแอร์จะมีกลิ่นเหม็น
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สิ่งที่คุณ SoDaZaaaaa บอกมาเราทำหมดเลยค่ะ
ไม่เคยใช้เจลหรือน้ำหอมปรับอากาศ
ปิด A/C ทุกครั้งก่อนจอดก่อนเข้าบ้าน 5 นาที  แล้วเปิดพัดลมไล่แรงๆก็ทำหมด
ส่วนล้างตู้แอร์เราไม่ทราบข้อมูลจริงๆ  ไปวันนั้นแล้วที่ศูนย์เค้าบอกมันดี
ควรล้างทุก 1 ปี เพราะฝุ่นละอองเยอะ  ไอ้เราก็เป็นภูมิแพ้ด้วย ก็คิดว่ามันคงดีสำหรับเรา
ก็เลยตกล้างล้างไปอ่ะค่ะ

เป็นเหมือนกันครับ รถพึ่ง6เดือน ไม่รู้เกิดจากอะไร จะได้กลิ่นอับชัดเวลา เปิดตอนแรกๆครับ
แล้วไม่ทราบว่าพอล้างตู้แล้วกลิ่นอับหายไหมครับ จะได้จัดการบ้าง

เอากรองแอร์ออกมาเช็คดูครับ

เป็นเหมือนกัน...นึกว่าเป็นอยู่คนเดียว
ศูนย์มันก็เชียร์จังให้ล้างแอร์...
พอล้างปุ๊ป....เหม็นปั้บ...เลย...
ไม่เห็นจะหอม...เลย...เหม็นอับๆๆ
จะเหม็นตอนเปิดแรกๆ...สักพักจะหาย...
แต่...อยากบอกว่า...เหม็น...เพราะไปล้างแอร์กะศูนย์นี่หละชัวร์....เหม็นเหมือนเอาผ้าขี้ริ้วไม่ได้ซักมาเช็ดรถเรา...

ของผมก็เป็นครับลองทำตามพี่ที่แนะนำนะครับ แล้วได้ผลระดับหนึ่ง แต่ผมลองใช้ก้อนถ่านดับกลิ่นบุหรี่ที่มีขายในโลตัส ครับประมาณ170 บาทหายขาดเลยครับกลิ่นเหม็นอับ จะเปงก้อนสี่เหลี่ยมนะครับสีดำ ไม่ช่ายเจลนะครับ

เคยเป็นเหมือนกันครับ ก่อนเข้าบ้าน  เปิดพัดลมไล่แรงๆ  แต่ก็มาจบที่ใช้ถ่านหุงข้าว 3-4 ก้อนใส่ไว้ในถุงเท้าหรือถุงน่องเก่าๆก็ได้ที่ไม่ใส่แล้ว

เอาไปวางซ่อนไว้ใต้เบาะคนขับ ประมาณ2-3 วันกลิ่นอับหายเลยครับ

ปล.ถุงเท้าเก่าๆ นี่ซักก่อนนะครับ ไม่งั้น ไม่จบ...

มีกรองแอร์ ไม่จำเป็นต้องล้างทุกปีครับ
ตอนสมัยยังไม่มีกรองแอร์ เค้าก็บอกให้ล้าง ทุกปี
ล้างแอร์ปีละ 2000
5 ปี ถ้าตู้รั่วเปลี่ยน 5000

ตอบกลับ 8# thanisorn

ฮาเลย

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host