"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ไส้กรองอากาศซิตี้ 2012 หาย

คือว่าตอนวิ่งได้ 2 พันโล น้ำมันเครื่องผมรั่ว และได้นำรถเข้าศูนย์เปลี่ยนซีลอ่างน้ำมันเครื่อง
และทางช่างได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ใหม่  แต่ปัญหามาเกิดตรงเมื่อครบ 1 หมื่นโล ผมได้นำ
รถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ปั๊มเชลส์ เพื่อความรวดเร็ว ทางพนักงานได้เปิดฝากรองอากาศเพื่อ
ที่จะนำออกมาทำความสะอาด ปรากฏว่าไม่มีกรองอากาศอยู่เลย ซึ่งได้สอบถามไปทางศูนย์
ฮอนด้าที่ได้เคยเข้าไปทำการเปลี่ยนนำมันเครื่องที่ 2 พันโล  ทางช่างบอกว่าทางศูนย์จะไม่
เปิดกรองอากาศออกมาเป็นอันขาดจนกว่าจะถึง 3 หมื่นโล โดยแจ้งว่ากรองอากาศอันนี้เป็น
กรองอากาศเปียก ไม่สามารถเป่าทำความสะอาดได้ จะเปิดออกมาตรวจสอบต่อเมือครบ
3 หมื่นโลเท่านั้น กรณีที่กรองอากาศหายไม่ได้หายจากทางศูนย์แน่นอนเพราะทางห้างจะไม่
เปิดกรองอากาศออกมาจนกว่าจะ 3 หมื่นโล   ผมอยากรบกวนถามพี่ๆว่ามันเป็นแบบนี้จริงๆหรือ
ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไม่เกี่ยวหรอกครับ  มาตรฐานของศูนย์นะอาจจะใช่  แต่  ช่าง...ทำกันตามสัญชาติญาณ  หรือสันดาน นั่นเอง

ทุกวันนี้คนที่เอารถเข้าศูนย์   จะมีซักกี่คน  ที่ได้เห็นจริงๆว่าช่างทำอะไรกับรถบ้าง ส่วนใหญ่ก็เอารถไปทิ้งไว้
มองกันแต่บิล  แล้วก็จ่ายตัง

เพราะมันเป็นค่านิยมไงครับ    ว่าศูนย์เว้ยศูนย์  ยังไงก็ต้องดีตามมาตรฐาน  ดีที่สุด  อะไรประมาณนี้
แต่ขอโทษ.....ช่างในศูนย์ก็คนนะครับ   มีดีมีเลว   มีฉลาดมีโง่เหมือนกัน  

เคสนี้ผมว่าโอกาสที่จะได้ชดใช้คงน้อยมากๆๆๆ    แนะนำให้โวยเยอะๆครับ  เพื่อสิทธิของตัวเราเอง  

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ได้คุยกับผู้จัดการศูนย์แล้วครับ สรุปก็คือคงจะรับผิดชอบให้ไม่ได้ครับ
แต่ว่าให้มาติดต่อผมก่อนแล้วกัน ผมจะให้ส่วนลดพิเศษให้  ผจก.ยืนยัน
อย่างเดียวครับว่าเป็นกรองเปียกจะไม่มีการเป่า ครบกำหนด 3 หมื่นจึง
จะเปิดแล้วจัดการเปลี่ยนใหม่ให้ แจ้งมาว่ากรองรุ่นนี้ไม่สามารถถอดเป่าได้
จึงคิดว่าช่างคงไม่น่าจะเปิดขึ้นมาตรวจสอบให้

ได้คุยกับผู้จัดการศูนย์แล้วครับ สรุปก็คือคงจะรับผิ ...
city2653 โพสต์เมื่อ 19/12/2013 20:42

ถ้าผมเป็น คุณผจก. ผมก็คงมีคำพูดดีๆมาแก้ตัวเหมือนกันครับ เพราะมันเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเบื้องต้น
ผมถึงบอกไงครับ  ว่าช่างด้านหลังที่ทำงานกัน ใช่ว่าจะได้มาตรฐานกันทุกคน เด็กฝึกงานก็บาน

ถ้ามั่นใจว่า  ยังไงก็ไม่ใช่ฝีมือศูนย์แน่ๆ    ลองไล่นึกดูครับ   ว่าไปทำอะไรที่มีการยุ่งเกี่ยวกับห้องเครื่องมาบ้าง
แล้วลองตามไปที่นึกได้  อาจจะมีคนรอคืนของอยู่ก็ได้นะครับ  

ขอบคุณพี่ที่แนะนำและชี้แนะครับ
รถคันนี้ไม่เคยไปซ่อมที่ไหนเลยครับ เข้าแต่ศูนย์ตลอด
แต่ว่าก็พอจะทำใจได้แล้วว่าคุยกับผู้จัดการก็ได้แค่นี้
ทั้งๆที่ผมซื้อรถใหม่กับศูนย์นี้มา 5 คันแล้ว เพียงแต่เสียความรู้สึกเท่านั้น
ขอบคุณพี่อีกครั้งนะครับ ที่สละเวลาชี้แจงแนะนำให้ครับ

กรองเปียก เหรอเพิ่งเคยได้ยินแฮะ สำหรับกรองอากาศ นะ และมันก็เป็นสิ่งที่เปลี่ยนง่ายๆซะด้วยซิ ตัวละ 2-3 ร้อยเอง แล้วที่จริงกรองอากาศมันเปลี่ยนทุกๆหมื่นโลไม่ใช่เหรอครับ

งง กรองเปียก เพิ่งเคยได้ยิน ผมจำได้ว่าเวลาเอารถไปล้างที่ร้านล้างรถ ยังเห็นเด็กเปิดเอากรองอากาศมาเป่าให้อยู่นี่นา ถ้าจำไม่ผิด ผมก็เคยเปิดเอามาเป่าเองด้วยซ้ำ (ไม่แน่ใจว่าคันนี้หรือคันเก่า) ลองดูคู่มือครับ ว่ารุ่นนี้เป็นกรองเปียกหรือไม่ ถ้ามันหายไปจริงๆ ก็ควรรีบซื้อมาใส่ครับ เครื่องจะป่วยเอานะ อากาศที่เข้าเครื่องไม่ควรมีฝุ่นนะคับ

กรองเปียก เหรอเพิ่งเคยได้ยินแฮะ สำหรับกรองอากาศ นะ แ ...
noth1 โพสต์เมื่อ 19/12/2013 22:26

มันคือกรองกระดาษ ที่มีฟิลเตอร์เป็นน้ำมัน เพื่อดักฝุ่นครับคุณน๊อต
ผมก็เพิ่งสังเกตุเห็นไม่นานมานี้ ตอนถอดกรองของลูกค้าแล้วเห็นมันแฉะๆน้ำมัน
ตอนแรกก็นึกว่าโดนละอองน้ำมันเข้าไป   แต่พอไปถอดของป้ายแดงดูก็เป็นเหมือนกันครับ

ตามที่ได้ไปอบรมมานะครับกรองตัวนี้ ล้างไม่ได้นะครับให้ใช้การเคาะเอาครับ

NEW CITY ใช้กรองเปียกครับท่าน
มันคือกรองกระดาษ ที่มีฟิลเตอร์เป็นน้ำมัน เพื่อดักฝุ่นครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host