"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ถ้าจะดูหน่วย psi ดูเส้น psi ครับ การเติมลมนิยมใช้หน่วยนี้ ส่วน bar ก็ใช้ได้แต่บ้านเราไม่ค่อยใช้กับการเติมลมยาง
ส่วนการเติม ถ้าขับในเมืองชอบนิ่มๆ เติม 30 ทั้งสี่ล้อก็ได้ หรือจะหน้า 32 หลัง 30 ก็ได้
แต่ถ้าชอบไหลๆ หรือขับทางไกล เติม 32 สี่ล้อ หรือ 33 ทั้งสี่ล้อ ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 1# Sunaja

เรียนท่านผู้ใช้บริการศูนย์ ฮอนด้า ครับ บางท่านอาจจะไม่เคยเจอปัญหาก็จะไม่รู้สึกอะไร  แต่ผมเชื่อว่า หลายท่านต้องเจอปัญหากับพนักงาน หรือช่างบางคน หรือ บางศูนย์ อย่างเช่น ผม เป็นต้น ฉะนั้นเรื่องเติมลมยาง สำหรับคุณ sunajaที่ว่า เติม 40psi น่ะ มันธรรมดามาก เพราะช่างในศูนย์บางคนหรืออาจจะหลายคนก็ได้ ชอบมั่วกับลูกค้า คือเหมือนว่าลูกค้าไม่ค่อยรู้เรื่องรู้ราวทำนองนั้น เติม แมร่งส่ง เจ้าของรถคงไม่ตรวจสอบหรอกมั๊ง เผอิญ คุณ sunaja ดั๊นมาตรวจเลยเจอเข้าให้ว่า มันหลับหูหลับตาเติมมั่วมาให้ ยังดีนะ ผมก็เจอเหมือนกัน เข้าที่ ฮอนด้า ตรงสามแยกเตาปูน ไม่รู้ว่าช่างหรือพนักงานรับรถ เล่นน๊อตยึดที่ท้าวแขนซ๊ะพังเลย พอเอารถมาส่ง "ไม่บอกด้วยนะ" พอเราขึ้นขับแล้วท้านแขนถึงรู้ เลยเรียกพนักงานรับรถมาดู เขาก็ตรวจไปตรวจมา แถมบอกที่ท้าวแขนคุณติดตั้งเองนี่นะ ตรูงงเลย ...ติดตั้งมาเองแล้วทำไมตรูผิดหรือว๊ะ...แมร่งทำของตรูพัง แทนที่จะขอโทษและเอาไปแก้ไข ดันมาพูดเหมือนว่าเราผิดที่หาที่ท้าวแขนมาติดตั้งเอง ระยำจริง ๆ ถ้างั้นเจ้าของรถเค้าตกแต่งอะไรมา ที่ไม่ได้มากับรถ พวกเมิงก็ทำพังได้หรือไง แมร่งทุเรศจริง ๆ แล้วพนักงานก็ให้ช่างแก้ไข้ให้ แก้ยังไงรู้ไม๊...มันเอาน๊อดยัดเข้าไปในรูเดิม ทั้ง ๆ ที่เกลียวมันรูดหมดแล้วพอท้าวขนก็หลุดเหมือนเดิม  นี่แหละคือ"ปัญญา"ของช่างที่แก้ไขให้ลูกค้า ผมน่ะก็เป็นช่างเหมือนกัน แก้ไขได้ แต่ที่เรียกมาให้แก้ก็เพราะต้องการให้มันรู้ว่ามันทำของลูกค้าเสียหาย แถมไม่แจ้งให้เจ้าของรับรู้นี่คือข้อบกพร่องที่สุด ขาดความรับผิดชอบ และที่ผมเข้าไปก็เพราะ ไปเปลี่ยน "แม่ปั๊มเบรค" ท่านผู้อ่านคิดดู รถผมออกมา พ.ย. 55 พอ  พ.ย. 56  แม่ปั๊มเบรดรั่วซ๊ะแล้ว  และ ตรงจุดหมุนกระจกส่องหน้าด้านคนขับ "แตก" ตอนนี้ ยางปัดน้ำฝนขาดจากปลายโคนใบปัด ยาว ประมาณ 1 ซ.ม. ทั้ง 2 ใบเลยครับ ผมคงโชคดีมั๊งที่เจอรถคันนี้ นี่ถ้า ฮอนด้าคืนเงินเต็ม ผมไม่ลังเลเลย จะไปซื้อ วีออส ใช้ทันที เสียใจจริง ๆ ที่คิดผิด  (บางคนที่ไม่เจอปัญหา ก็คงจะด่าอยู่ในใจว่า แมร่งเป็นห่าไรว๊ะ ของตรูไม่เห็นเป็นไรเลย เพราะผมเคยคิดเหมือนกันเมื่อ ออกมาตอน 2-3 เดือนแรก ที่เห็นคนใช้ฮอนด้าแล้วมาโพสว่ามีปัญหา โน่น นี่ นั่น ตอนนี้ประจักแล้วคร้าบ พี่น้อง)

ปกติผมจะเติมก่อนเข้าบ้าน ที่ น. 36/ ล 36  แล้วเช้ามาค่อยปล่อยออกเหลือ 32/30  เพราะค่าลมที่แนะนำเป็นค่าลมขณะยางยังไม่ร้อนหรือวิ่งมาไม่เกิน 1.6กม. ถ้าวิ่งมาไกลแล้วเติมเพื่อไปต่อ แนะนำให้เติม+ไว้ 2 psi ครับ

ไม่ต้องตกใจครับ ถ้าคุณเข้าศูนย์แล้วให้เขาเติมลมโดยไม่สั่งว่าเติมเท่าไหร่เขาจะเติมให้ที่ 40 psi ทั้งนี้เผื่อไว้ให้ลูกค้าที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการดูแลรถเท่าไหร่หรือเผื่อไว้หากลูกค้าที่มารับรถช้าปล่อยรถไว้ที่ศูนย์หลายๆวันลมยางจะได้ไม่อ่อน ผลที่ได้คือจะรู้สึกว่ารถจะเบาๆลอยๆ ไม่ต้องกลัวยางจะเสียหายครับเพราะยางจะรับแรงดันได้เต็มที่ถึง 50 psi กว่าๆ ถ้าไม่ชอบก็ปล่อยลมให้แรงดันเท่าที่เราชอบซะ เชื่อหรือไม่ครับญาติผมขับรถโดยไม่เคยเติมลมยางถึงเกือบ 1 ปีด้วยความไม่ประสีประสาในการใช้รถของแก ถ้าศูนย์ไม่เติมลมยางไว้ให้ที่ 40 psi ละก็ยางคงได้ระเบิดไปแล้ว

เติม32 พอครับ เติมเกินนี้ ไว้เติมรถกะบะแล้วครับ ช่างอาจจะเพิ่งเข้ามาใหม่ หรือไม่ก็ฝึกงานครับ
รถผมใช้จุกเช็คลมอัตโนมัติ ช่างที่ศูนย์ไม่รู้เรื่องไปเติมลมแล้วปิดไม่สนิท ตอนมาส่งรถให้ผม มีการบอกลมยางอ่อนนะครับ อาจจะต้องเปลี่ยนยางใหม่หรือไปป่ะ  ผมเดินดูรอบรถก็รู้เลยว่าช่างปิดจุกลมอัตโนมัติให้ผมไม่สนิท ทำให้ลมยางถูกปล่อยตลอดเวลา แล้วมามั่ว
ตั้งแต่นั้นมา เวลาเข้าศุนย์ผมบอกเค้าเตอร์เลย ว่าอย่าแตะต้องยางผม ผมเช็คเองได้

เติมเยอะเกิน อันตรายไหม ลองเติมเยอะกว่านั้นอีกหน่อย ก็เหมือนพก ระเบิดไป4ลูก รอมันแตก แล้วระเบิด

ผมเคยเอามอไซ ไปเติมลม เด็กมันมาใหม่มันเติมเพลินจนระเบิด ดีนะที่ผมไม่ได้ยืนอยู่ตรงนั้น ไม่งั้นหน้าแหก

ตอบกลับ 15# sarayut.r

คุณใช้ลมอะไรหรอครับ มันถึงลดได้ไวจัง หรือว่ายางมีตะปูคาอยู่ครับ
ผมเติมลม32 ผ่านไป2เดือนก็ยัง32 ผมใช้ลมไนโตรเจนครับ
ผมไม่เคยเติมเผื่อลดนะครับ 2เดือนมันก็เท่าเดิมครับ

การเช็คลมยางเขาเช็คกันตอนยางเย็นนะครับ ไม่ใช่เห็นเติมจากศูนย์ 40 psi แล้ววิ่งกลับมาบ้านค่อยมาเช็ค ถ้าบ้านอยู่ไกลค่าความดันอาจจะเปลี่ยนแปลงขึ้น 2-3 lbs อาจจะเป็น 43  เป็นเรื่องปกติ ถ้าเห็นเติมผิดก็แจ้งได้เลยครับ หรือถ้ากลับบ้านมาต้องจอดรถให้ยางเย็นก่อน ถึงจะเช็คและได้ค่าที่ถูกต้อง และ name plate ที่ระบุไว้เขาก็บอกอยู่นี่ครับว่าสำหรับยางขอบ 15 แต่ถ้ายางขอบ 16 อย่างตัว top อันนี้ต้องไปดู nameplate รุ่นนั้นจะดีกว่า ไม่ควรเดาเอาเอง จริงอยู่มันต่างกันไม่เยอะแต่ถ้าอยากได้แบบถูกต้องก็ต้องดูที่ nameplat เพราะยางแก้มต่ำขอบใหญ่จะรับนำหนักได้มากกว่าและบางรุ่นอาจจะต้องเติมลมมากกว่า 2-3 lbs แต่รู้แน่ๆว่ามันอาจเท่ากันหรือไม่เท่ากันกับขอบ 15 ก็ได้ ขนาดขอบ 15 หน้าหลังยังเติมไม่เท่ากันเลย หรืออย่าง newvios ขอบ 15 F32R30 แต่ขอบ 16 กลับ F30R29 มันยังไม่เท่ากันเลย แต่ถึงมันจะแตกต่างบ้างก็ขึ้นกับว่าเจ้าของรถชอบแบบไหนครับ

ความดันลมยางขึ้นอยู่กับน้ำหนักที่ยางต้องแบกรับ ถ้าขับหน้า ล้อหน้าต้องรับน้ำหนักมากว่าเนื่องจากน้ำหนักเครื่องยนต์ ถ้าขอบ 15 F32R30 แต่ถ้าจะเติมมากกว่านี้ ต้องดูว่ายางกำหนด Max,pressure ไว้ที่เท่าไหร่ เช่น 44 psi นั่นหมายความว่า เมื่อยางร้อนความดันลมยางต้องไม่เกินค่านี้ไม่งั้นยางจะระเบิดก่อน แรงความดันในลมยางก็ขึ้นกับความเร็วและดัชนีความเร็วด้วย

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host