"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ช่างฮอนด้า เติมลมยาง 40 psi หรือ 2.8 par ถูกหรือผิด

วันนี้ผมเอารถเอาตรวจระยะ20,000กม.ช่างได้เติมลมยางรถ พอถึงบ้านผมเอาวัดลมของผมวัด ปรากฏดังนี้ 40 psi หรือ 2.8 par แต่ในคู่มือบอกไว้แค่ 2.2 (32 psi) หรือ 2.3 (33 par) มีคำถามดังนี้
1. ลมยาง 40 ถูกต้องหรือไม่ ผมจะได้ปล่อยออก
2. ลมยาง 40 เดินทางไกลอันตรายไหมครับ ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2
3. เครื่องวัดลม ถ้าจะดูค่าpsi ก็ต้องดูตามเส้นpsi ใช่ไหมครับ ซื้อมายังงงๆ จะต้องดูตามเส้นไหนเพราะเส้นหนึ่งระบุค่าpar
ขอบคุณทุกความเห็น
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ปรับไปเติมตามมารตฐานครับ หน้า 32 หลัง 30
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 2# noth1

ครับ แต่รถผมเป็นยาง185/55/R16 ใช้แรงดันลมเดียวกันใช่ไหมครับ

ตอบกลับ 2# noth1

ยางขนาด185/55/R16 ใช้แรงดันลมค่าเดียวกันใช่ไหมครับ

ตอบกลับ  noth1

ยางขนาด185/55/R16 ใช้แรงดันลมค่าเดียวกันใ ...
Sunaja โพสต์เมื่อ 19/12/2013 15:01

ใช่ครับไม่ว่าจะยางซีรีย์อะไรเติมตามนี้หมดครับ

ตอบ : ดูค่า psi ครับท่าน
ตามมารตฐาน 32 / 30 เลยครับท่าน

ของผม 35/35 ไหลๆครับ

ครับจะปล่อยออกแต่ว่าช่างศูนย์ทำไมมันเล่นแบบนี้

เพิ่งปล่อยแล้ว 33 psi หน้า-หลัง

ไปปล่อยให้ปกติเถอะครับ แค่นั้นก็วิ่งสบายแล้ว

คือปกติรถใหม่ที่รอส่งมอบลูกค้าในศูนย์ จะถูกเติมยางลมไว้เยอะ 40-45 psi เพื่อให้ยางคงตัวเวลาจอดนานๆ
แต่สงสัยช่างมึน เช็คลมลูกค้านะ ไม่ใช่เติมลมเอาไว้จอด

เติมตามมาตฐานครับ ดูได้จากบริเวณเสากลาง ฝั่งคนขับ จะมีบอกไว้ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host