"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

City ZX_พรมหลังเปียกน้ำ (Update รู้ปัญหาแล้ว)

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/1/2014 10:22 โดย serm92002

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/1/2014 10:21 โดย serm92002

ก่อนหน้านี้ผมมีปัญหา เรื่องเหม็นอับด้านเบาะหลัง แต่เข้าใจผิดคิดว่าเป็นเพราะเราไม่ล้างแอร์ เลยทำให้อับ เลยจัดการเสียตังค์ไปล้าง ยอมรับว่าดีขึ้น แต่ผ่านไปไม่นานกลิ่นอับก็กลับมารบกวนอีก เลยหาสาเหตุในเว็บมากมาย จนไปเจอข่าวนี้จาก pantip
http://topicstock.pantip.com/rat ... 68317/V6968317.html
พรมข้างหลังเปียกน้ำ รุ่งเช้าผมไปเปิดดูบ้าง จริงตามคาด เป็นเหมือนกัน เลยคิดว่าเป็นเพราะน้ำเข้าตามพี่เขาหรือเปล่า ที่ซึมตามรูน็อต แต่ถึงบางอ้อ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมรื้อปูพื้นออกก่อน และล้างรถปกติ ด้วยความเอ๊ะใจ จึงเปิดประตูหลัง แหมกำลังไหลเลยครับ ซึมไปตามข้างประตูและไหลย้อยไปที่พรมหลัง ตำแหน่งเดียวกับที่เปียกน้ำ ผมจึงสันนิฐานว่า น่าจะเกิดจากกรณีหนึ่งกรณีใด ตามนี้ครับ
1. น้ำซึมเข้าตรงซอกกระจกประตูฝั่งหลัง และไหลย้อยเข้ารถ
2. ยางขอบประตูเสื่อมสภาพ ปิดไม่สนิท
พี่ๆ คนไหนเป็นเหมือนกันบ้าง และมีวิธีแก้ แนะนหน่อยครับ

ขออีกเรื่อง จากเหตุดังกล่าว เลยพยามยามรื้อพรมที่พื้นออกมาซัก ปรากฏว่าพยามถอดพลาสติกตรงขอบประตู ถอดยากจริงๆ ถอดไปกลัวพังไป เลยอยากได้เทคนิคถอดพรมจากพี่ๆ ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ถอดเนี้ยยังไม่เคนครับแต่ของผมก็เคยเป็นรื้อหาจุดน่าดูเหมือนกันครับแต่ดีไหน่อยไม่มากมันซึมตรงหัวน็อตสายคาดเบลท์หลัง ก็ยิงลิโคลนกันไว้ก็ไม่เคยซึมอีกเลยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เป็นอีกจุดที่ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ ว่ารั่วหรือเปล่า

อาการเดียวกันเลยครับ เป็นตอนล้างรถเองครับ...

ตอบกลับ 4# Beer_ZX

นั่นซิครับ รอผู้อยู่ ใครจะมาช่วยได้น้า....

วันนี้ผู้รู้ของเราไปไหนน้า..

เป็นเหมือนกันครับฝนตกหนักๆนี่เป็นบ่อเลยน่าจะเกิดจากยางรองรอบประตู

ของผมเคยรั่วจากฝาคอนโทรลขางประตูเปิดฝาคอนโทรลออกแล้วเอาซิลิโคนโบกเรย

ของผมเคยรั่วจากฝาคอนโทรลขางประตูเปิดฝาคอนโทรลออกแล ...
bawyims โพสต์เมื่อ 17/12/2013 10:51

ยังงงกับคำว่า ฝาคอนโทรลข้างประตูครับ อยู่ตำแหน่งไหน ประตูหน้า/หลัง รบกวนชี้เป้าให้หน่อยครับ จะได้กลับไปเช็คดูบ้าง

รู้แล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่าของน้าๆ จะเป็นเหมือนกันไหม ส่วนใหญ่จะเปียกตรงพรมด้านหลังทั้ง 2 ข้าง วันก่อนล้างรถลองฉีดน้ำกระจกหลังดู ขณะเปิดประตูหลังเอาไว้ น้ำไหลซึมออกมา ก้มๆ เงยๆ จึงรู้ว่าน้ำไหลเข้าไปตรงซอกกระจกหลัง ยังไม่เชื่อ ผมเอาถุงดำใส่ขยะตัดเป็นแผ่นใหญ่ๆ วางไว้ตรงที่เหยียบประตูหลัง และปิดประตูหลัง ฉีดน้ำใหม่ ล้างรถตามปกติ เกินคาดน้ำไปกองรวมกันที่ถุงดำ ไม่เปียกพรมเลยซักเม็ด จึงถึงบางอ้อว่าน้ำมันเข้าตรงนี้น่ะ ผมยังไม่รู้วิธีแก้ไขครับ แต่ตอนนี้ป้องกันโดยถุงดำไปก่อน

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host