"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ถามหน่อยครับสตรัทกับสปิงโหลด+โช๊คแต่ง แตกต่างยังไง

สตรัทใช้งานแล้วเป็นงัยบ้างเปรียบเทียบกับสปริงโหลด+ โช๊คแต่ง รุ่นไหนดีครับต้องการนิ่มสุดครับช่วยแนะนำหน่อยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/12/2013 02:47 โดย sontrira

ส่วนตัวคิดว่า พอๆกันครับ หากมีงบจัดสตัทเลยครับ ปรับได้ไม่วุ่นวาย
ถ้าโหลดไม่มากผมว่าสปริงแต่งอัดโช๊คใหม่ก็พอ
ถ้าเตี้ยสตัทเลยครับ
ยิ่งเตี้ยยิ่งจำเป็นต้องแข็งครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
[img][/img]

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/12/2013 08:27 โดย l2ayhachi

อยากนุ่มต้องไม่โหลด   เพราะโหลดยังไงก็ไม่นุ่ม  

ว่ากันถึงชุดโช๊คสตรัทแต่งแบบติดยี่ห้อนะครับ    สตรัทแบบเอาโช๊คเดิมไปทำไม่นับ  

ชุดสตรัทดีกว่าตรงที่โช๊คเป็นโช๊คแต่งสำเร็จ แกนและกระบอกใหญ่กว่า ปรับสูงต่ำได้มากกว่า
หลายๆรุ่นเซ็ทค่าความหนืดของรีบาวน์ได้ ทำให้รถไม่เด้ง และทรงตัวได้ดีกว่า
บางรุ่นก็มีหัวจอยปรับแคมเบอร์ได้

แต่สปริง+ โช๊คเดิม  จะมีข้อเสียคือ
1.ความสูงสปริงเซ็ตมาตายตัว อยากเพิ่มต้องรองสเปเซอร์เอา
2.ถ้าจับคู่กับโช๊คเดิม
   2.1 โช๊คเดิมเป็นน้ำมันล้วน  พอระยะยุบตัวน้อยลง  จะทำให้กระเด้งและกระด้าง
   2.2 พอโช๊คจะมีระยะยุบตัวที่น้อยลง ทำให้รับภาระมากขึ้น เสื่อมง่าย
   2.3 ถ้าไม่อัดน้ำมันเพิ่ม  เวลายุบตัวโช๊คจะกระแทกเบ้า เพราะอ่อนเกิน
   2.4 ถ้าอัดเพิ่ม...ฟีลลิ่งก็จะแข็ง กระเด้งกระด้างอย่างที่บอกไป

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/12/2013 08:27 โดย l2ayhachi

อยากนุ่มต้องไ ...
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 11/12/2013 08:25

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/12/2013 02:47 โดย sontrira

ส่วนตัวคิดว่า  ...
sontrira โพสต์เมื่อ 11/12/2013 02:38

ขอบคุณคับ

สตรัทดีกว่าครับ จบกว่าเยอะ ข้อดีขับแล้วไม่ยวบไม่โยน เวลาวิ่งเร็วๆนะ แต่ มันจะกระด้างขึ้นหน่อย อันนี้อยู่ที่แต่ละยี่ห้อที่เราเลือกใช้แล้วล่ะครับ ^^ ปรับ หนืดปรับแข็งได้    สปริงโหลด เอาจริงๆก็ลงมาไม่เท่าไหร่นะเท่าที่ดู  มีหลายยี่ห้อให้เลือกครับ ลองศึกษาดู แล้วแต่งบ 5555

ตอบกลับ 6# kimjikimji21

ชุด เท่าไหร่ครับเนี้ย อยากรู้ราคาจัง

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/12/2013 22:03 โดย kimjikimji21

ตอบกลับ 7# ampolss

ประมาน ซิลเวอร์นีโอแมกอาร์ ประมาน 31,000
             H drive 28,000 นิดหน่อยบวกลบ
             Gab ประมาน 34,000 บวกลบ ^^
             เทอิ้นไม่แน่ใจครับลองเช็คดู

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host