"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ด้วยคนครับ    ผมก็ลองมาเยอะ แล้วก็จบที่ Mobil1 มาหลาย ...
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 22/11/2013 16:29

เปลี่ยนพร้อมกันเลยมะล่ะเฮียย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แถวนี้มีแหล่งน้ำมันเครื่องเหมือนกันนะ 555555    ค่าแรง 50 บาท  
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

MOBIL 1 5w30 อีกเสียงครับลื่นปื้ดๆ
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/2013 21:53 โดย FAST7478

ผมใช้อันนี้อยู่ก็พอใจดีครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

แต่ช่วงนี้ได้ข่าวจากชาว Mobil ว่าให้ลอง Zic ครับ  เห็นพูดกันว่าไหลลื่นได้นานกว่า Mobil 1
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 22/11/2013 16:29

ชุดปัจจุบันผมใช้อยู่คับน้าเรย์ เป็น Zic XQ 5W/40 เหมาะกับรถติดแก๊สและมีอายุพอประมาณอย่างผม
ตอนนี้วิ่งมาประมาณ 6,000 กม.แล้ว ความรู้สึกยังลื่นเหมือนวันแรกที่ใช้

ที่สำคัญ....จ่กความรู้สึกส่วนตัว
ช่วงเวลาที่ใช้รถหนักๆ (วิ่งไปมาทั้งวัน) ก้อยังรู้สึกว่าลื่นเป็นปกติ
หากเปรียบเทียบจากยี่ห้ออื่นทั่วไป ช่วงที่ใช้รถหนักๆจะรู้สึกว่ามันตื้อๆ

ชุดปัจจุบันผมใช้อยู่คับน้าเรย์ เป็น Zic XQ 5W/40 เหมาะกับ ...
Aria_Type-R โพสต์เมื่อ 23/11/2013 12:05

เยี่ยมเลยครับ   มีคนยืนยันหลายคนแบบนี้   มันน่าลองจริงๆ   

ผมใช้ mobil 1 ป๋องทองว่าลื่นแล้ว พอใช้ motul ลืม mobil 1เลยครับ

หากเปรียบเทียบ ปตท 0W30(ประมาณ1,400-500=900บาท) กับน้ำมันเครื่องO (ประมาณ900 บาทเช่นกัน)อันไหนดีกว่ากัน ที่ผ่านมายังใช้ของO อยู่ครับ

หากเปรียบเทียบ ปตท 0W30(ประมาณ1,400-500=900บาท) กับน้ำมันเครื ...
watbtg01 โพสต์เมื่อ 25/11/2013 15:46

ปตท วัดกันที่เกรด Full synthetic  จะดีกว่าของศูนย์ครับ
แต่ก็ยังด้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆอยู่เยอะเหมือนกัน  เรื่องการคงตัวของโมเลกุลน้ำมัน

เบอร์น้ำมันเครื่องเช่น 5W30 หรือ 10W50 นั้นเป็นเบอร์น้ำมันเครื่องสำหรับน้ำมันเครื่องเกรดรวม

โดยตัวหน้าเช่น 5W หรือ 10W นั้น บอกถึงอุณหภูมิที่น้ำมันเครื่องจะกลายเป็นไข หน่วยเป็น

องศาเซลเซียส ประโยชน์ก็เพื่อสำหรับรถที่ใช้ในที่อากาศเย็น เช่น 5W แปลว่า น้ำมันเครื่องนี้จะ

เป็นไขที่อุณหภูมิ 5 องศาเซลเซียส หรือ 10W ก็คือเป็นไขที่ 10 องศาเซลเซียสเป็นต้น ซึ่ง

ตัว W ก็จะหมายถึง Winter นั่นเอง ใครที่ใช้รถในที่ที่อากาศเย็นมากๆ เวลาเลือกน้ำมันเครื่อง

ก็จะต้องดูเบอร์น้ำมันเครื่องตัวหน้านี้ครับ

ส่วนเลขชุดหลัง เช่น 30 หรือ 50 จะบอกความหนืดครับ เลขมากก็หนืดมาก เอาง่ายๆว่าโดย

ปกติแล้ว ก็ใช้ตามที่บริษัทผู้ผลิตกำหนดมาจะดีที่สุด ถ้าเครื่องยังมี สภาพสมบูรณ์ดีอยู่ก็ใช้เบอร์ 30 ครับ

ถ้าเครื่องใช้งานมาเกิน 1.5 แสนโลขึ้นไปแล้ว ลองใช้

เบอร์ 40 ได้ก็จะดีครับ ส่วนเบอร์ 50 สำหรับรถ Honda เรา อาจจะหนืดไปนิดนึงนะครับ

เว้นแต่ว่าหากลักษณะการใช้งาน เป็นรถใช้งานหนัก วิ่งด้วยความเร็วสูงต่อเนื่องเป็นเวลานานๆ

เป็นประจำ ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์หนืดๆขึ้นกว่าปกติ ก็จะคงสภาพฟิลม์น้ำมันเพื่อปกป้องเครื่อง

ได้ดียิ่งขึ้นครับ

นอกจากเบอร์น้ำมันเครื่องแล้ว ยังมีคุณสมบัติอย่างอื่นๆของน้ำมันเครื่องที่ต้องพิจารณาอีกเช่น

เป็นประเภทไหน 1.น้ำมันเครื่องพื้นฐาน 2.น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ 3.สังเคราะห์ 100%

นอกจากนี้ยังมีมาตรฐานน้ำมันของ สถาบันมาตรฐานน้ำมันของอเมริกา หรือชื่อย่อว่า API

ที่จะใช้มาตรฐานเป็นภาษาอังกฤษ 2 ตัว ถ้าน้ำมันเครื่องสำหรับเครื่องเบนซิน จะขึ้นต้นด้วย

ตัว "S" ก็จะมีตั้งแต่ SA SB SC SD SF SG SI SH SJ SL มาเรื่อยๆจนถึง SM ในปัจจุบัน

เอาง่ายๆว่าสำหรับเครื่องรถพวกเรา เวลาเลือกก็ดูข้างป๋องน้ำมันเครื่องอ่าะครับ ว่ามาตรฐาน

อย่างน้อย ก็ต้องเป็น API-SM แล้วนะครับสำหรับปัจจุบัน

PTT เพอร์ฟอร์มา ซูเปอร์ ซินเธติค SAE 0W-30, 0W-40 แถมบัตรน้ำมัน 500

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host