"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ปรกติใช้น้ำมันเครื่องของอะไรกันนะครับ

5w-40 super synthetic มันพอใช้ได้ไม่ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 1# soupmrx13
ยี่ห้ออะไรครับ
ตอนนี้ผมใช้ของ Delphi 5W-40 พอดีหาซื้อได้ถูกครับ
บริษัทเพื่อนนำเข้ามาจากสิงคโปร์
แกลลอนละ 1200
ลื่นดีครับ ราคาใกล้เคียง ปตท.  แต่คุณภาพคนละเรื่องเลยครับ
แนะนำตามท้องตลาดทั่วไป ก็ Shell , Castrol, Mobil 1
ลองดูนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ต้องวัดกันที่ยี่ห้อ + เบอร์น้ำมัน + มาตรฐานการผลิตครับ

อธิบายให้เข้าใจง่ายๆ เช่น   
น้ำมัน      5w-40 API SN     ปตท
กับน้ำมัน   5w-40 API SN     Sunoco mobile1 zic delphi
ทั้งที่ที่เบอร์เดียวกัน มาตตรฐานเดียวกัน    แต่คุณภาพน้ำมันยี่ห้อปั๊มส่วนใหญ่   ด้อยกว่ามาก
การคงตัวของโมเลกุลเมื่อโดนความร้อนด้อยกว่าเยอะ  ใช้ไปไม่กี่พันโลก็เรื่มไม่ลื่นเหมือนเดิม

ต่างจากยี่ห้อดังๆ ที่คนเล่นรถชอบใช้กัน   มันจะคงความลื่นได้ยาวนานกว่า

สเต็ปหลักๆในการเลือกน้ำมันเครื่องคือ
1. เลือกเบอร์ความหนืดที่เหมาะสม  เช่น 0w30 0w40
2. เลือกดูมาตรฐานการผลิตให้เป็น  API-SN หรือรองลงมาก็ SM
3. เลือกใช้ยี่ห้อนอก ที่ไม่ใช้ของ ศูนย์ หรือปั๊ม     ซึ่งยี่ห้อนอกจะเป็น Fully synthetic แทบทั้งหมด

คือไปเจอ pulzar super syn 100% 5w-40 เหลืออยู่ 1 litre นะครับ

พอดีถังน้ำเครื่องฃึมนึดๆแล้วยังเหลืออีกพันโลนึดๆแล้วถึงเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบวกฃ่อมนะครับ

คือไปเจอ pulzar super syn 100% 5w-40 เหลืออยู่ 1 litre นะครับ

พอดีถัง ...
soupmrx13 โพสต์เมื่อ 22/11/2013 09:40

หมายถึงจะเติมเพิ่มไปก่อนใช่ไหมครับ    ถ้าใช่เติมได้เลยไม่มีปัญหาครับ
ส่วนอาการซึม  เปลี่ยนซีลฝาซีลเครื่องก็น่าจะหายครับ  แต่ไม่ควรปล่อยไว้ เพราะซีลบางจุด พอเสื่อมแล้วทำให้เครื่องร้อนครับ

ขอบคุณครับ

ผมใช้ 10W-40 NGV อ่ะครับ รอบหน้าจะใช้เป็น 0W-40 Super Syntesis

ไกล้เวลาเปลี่ยนแล้ว ว่าจะเป็นวาโวลีน ไม่เห็นพูดเลย

วาโวลีน ก็เยี่ยมครับ  แต่ผมชอบและถูกใจ mobil 1

วาโวลีน ก็เยี่ยมครับ  แต่ผมชอบและถูกใจ mobil 1 ...
dominator โพสต์เมื่อ 22/11/2013 16:20

ด้วยคนครับ    ผมก็ลองมาเยอะ แล้วก็จบที่ Mobil1 มาหลายปีแระ
การันตีจากรถที่ใช้อยู่  ไมล์รวมกันเกินล้านครับ  55555

แต่ช่วงนี้ได้ข่าวจากชาว Mobil ว่าให้ลอง Zic ครับ  เห็นพูดกันว่าไหลลื่นได้นานกว่า Mobil 1

กะว่าจะลองรอบหน้าซะหน่อย

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host