"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผมว่าเป็นเพราะไม่ได้ reset อยากวัดช่วงไหนก็เริ่ม reset เลยครับ
เพราะเวลาที่ติดเครื่องจอดเฉยๆแล้วไม่ได้วิ่งมันก็คิดเหมือนกัน
แล้วการที่วิ่งตอนรถติดกินน้ำมันกว่าวิ่งไม่หยุดเลย (ช่วงออกตัวกินน้ำมันเยอะครับ)
เพราะช่วงแรกผมก็ตกใจเหมือนกัน
แต่ถ้าลองแล้วไม่หายเข้าศูนย์เลยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

รถเปลี่ยนแม็ก วงใหญ่ขึ้น เปลี่ยนยาง ความหนายางไม่เท่ากัน เมื่อรวมแม็กกับยางชุดใหม่แล้ว ทำให้เส้นรอบวงของล้อเพิ่มมากขึ้น หรือลดน้อยลง เมื่อล้อสัมผัสพื้นถนนหนึ่งรอบทำให้ระยะทางที่ได้ไม่เท่ากันกับล้อเดิมที่ติดรถมาจากโรงงาน อาจทำให้การคำนวณระยะทางที่วิ่งได้ของรถผิดไปจากที่โปรแกรมเซ็ทมาจากโรงงาน เช่น เส้นรอบวงมาตรฐานที่ผลิตจากโรงงาน เส้นรอบวงของล้อเท่ากับ 1.20 เมตร วิ่ง 833 รอบ เท่ากับ หนึ่งกิโลเมตร แต่หากเส้นรอบวงผิดไปจากมาตรฐานเป็น 1.30 เมตร โปรแกรมยังคำนวณที่ 833 รอบ เท่ากับ หนึ่งกิโลเมตร แต่ความจริงรถวิ่งไปได้ถึง หนึ่งกิโลเมตรกับแปดสิบสามเมตร มากกว่าความเป็นจริง 83 เมตร ระยะทางที่วิ่งได้จะลดน้อยลงตามการคำนวณของโปรแกรม ลองจับระยะทางของไมล์รถกับหลักกิโลดูจะเห็นได้ว่าไม่เท่ากัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อยู่ที่ชนิดของเชื้อเพลิงด้วยครับ ของผมเติม เบนซิล 91 ขับจากสงขลา-ตรัง เคยทำสูงสุด  22 กม ต่อ ลิตร ครับ  ความเร็ว 90-100 กม ต่อ ชม ครับ ถ้าเป็น แก๊สโซฮอล 91  ประมาณ 16-18 กมต่อชม

วิ่งในเมือง 40-60 อยู๋ที่ 8-9 ไม่เกินนี้ แต่ถ้าออกต่างจังหวัด แนะนำให้กดรีเซ็ท ปรับค่าเป็น 0 เสียก่อนครับ สำหรับผมวิ่ง ไม่เกิน 120 ได้ 15-16 ครับ

ผมขับ กทม. 8 km/l

กทม.-สุโขทัย 16-18 km/l

ยังไงจะขับทางไกลลองรีเซ็ททริปดูครับ

ตอบกลับ 5# nooeiw

ไม่กินคับประมาณนั้น 18 โลลิตร เพียงแต่คุณไม่ได้กดรีเซตก่อนออกทริปไปพิจิตร ขอผมกดรีเซต
ไปกลับก็ 1 ถังครับ

ขับระยะยาวๆ ต่างจังหวัด.   เหยียบคงที่ ที่ 95. กม./ชม.  ได้ 20-21 กม./ลิตร
ผมขับประจำ ไม่มั่ว ชัวร์แน่นนอน. ไม่เชื่อลองดู
ถ้าใช้ความเร็วรอบ ก็ต้องควบคุมให้คงที่ ที่ 2000 รอบ. ก็ได้ผลลัพธ์เช่นเดียวกันครับ
ผมลองมาทุกช่วงความเร็วแล้วครับ. 95 นี่แหละลงตัวที่สุด ประหยัดที่สุด

เมื่อวานไปชลบุรีมา ขากลับ เลยลองจับสัดหน่อย ผมวิ่งเฉลี่ย 70-90 กม./ชม. อัตราการสิ้นเปลืองที่ออกมาคือ ประมาณ20 กม./ล.ครับ

ของผม กทม.-หนองคาย 700 น้ำมัน ถังครึ่ง วิ่งเฉลี่ย130 อยุ่ที่ 14-15 กก./ลิตร

วิ่ง 70 กม. ต่อ ชม. เคยไปอยู่หัวหิน วัดได้ 21 กม./ลิตรเลย
วิ่งแบบรีบ 120-130 กม.ต่อ ชม. เคยไป ระยอง อยู่ที่ 14.7 กม. /ลิตร ครับ
วิ่งไปเรื่อยๆ ที่ 90-110 กม.ต่อ ชม. ไปกำแพงเพชร อยู่ที่ 15.8 กม./ลิตร ครับ

ส่วนวิ่งทำงาน ในกรุงเทพฯ  ผมได้ 11 กม. / ลิตรอะครับ คงเพราะ ไม่ค่อยติดเท่าไร ออกแต่เช้า

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host