"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
คู่หน้า monroe original city03 ตอนถอดเปลี่ยน ผมลองใช้มือเปล่ากดและดึงดู ผมรู้สึกถึงความหนืดที่มากกว่ากันมาก พอจับใส่กับสปริง h&r แล้วลองขย่มกดที่คานหน้ารถ กดแทบไม่ลง ส่วนคู่หลังหนืดกว่าของเดิมพอประมาณ ทดลองขี่ครั้งแรก แข็ง+หนืบ แต่ตอนนี้ชินแล้ว และพอใจพอสมควร
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สอบถามอีกทีครับ เรื่องโช๊ค Monroe Reflex  มันสามารถใส่กับ City ZX ปี2007 ตัว VTEC ทั้งสี่ต้นได้เลยหรือไม่ครับ  พอดีผมโทรไปถามที่ร้านมาแล้ว เขาบอกว่าไม่แน่ใจต้องเอารถเข้าไปดูครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมพึ่งเอา city zx 2006 ไปเปลี่ยนโช๊ค Monroe Reflexมา 4 ต้น 6,500 บาท สปริงเดิมรวมตั้งศูนย์ ที่ร้านนี้ครับ
http://www.autopart-center.com/ (ผมไม่มีส่วนได้หรือส่วนเสียใดๆ ทั้งสิ้นจากร้านนี้นะครับ) ลองโทรถามเค้าดูก้ได้นะครับ

ผมพึ่งเอา city zx 2006 ไปเปลี่ยนโช๊ค Monroe Reflexมา 4 ต้น 6,500 บาท  ...
TONG333 โพสต์เมื่อ 22/12/2013 21:49

ไปเปลี่ยนมาแล้ว ความรู้สึกเป็นไงบ้างครับ   เล่าสู่กันฟังหน่อยจิ

สำหรับผมนะครับ Monroe Reflex มีค่าใกล้เคียงโช๊คสแตนดาร์ด ที่ติดมากับศูนย์มากครับ จากข้อมูลที่หามาแกนโช๊คMonroe Reflex มีความหนามากที่สุดในสินค้าใน line นี้ครับ แล้วจากการถามข้อมูลหลายๆร้านที่ขายโช๊ค(ซึ่งบางร้านก้ไม่ได้ขาย Monroe นะครับ) เค้าก้บอกว่าเทคโนยี Monroe Reflex ดีที่สุด แต่สำหรับผมมันไม่ต่างกับโช๊คสแตนดาร์ด ที่ติดมากับศูนย์เท่าไหร่ ซึ่งที่บ้านมีรถมีCRV ปี 2000 อีกคันก้เปลี่ยน Monroe Reflex มาก่อนรถผม ผมกลับชอบMonroe Reflex ที่ใส่ CRV มากกว่าเพราะมันนุ่มกว่าเยอะ(แถวบ้านเนินสะดุดเยอะครับ) อาการของรถcityหลังจากเปลี่ยนโช๊คมานะครับ ความกระด่างในการเจอเนินสะดุดใกล้เคียงเดิม(อาจเป็นเพราะสปริงศูนย์ฯแข็ง) เวลาเปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูงๆ มีอาการโยนนิดหน่อยครับ โดยรวมโช๊คนุ่มขึ้นนิดหน่อยครับ

วันนี้ผมไปเปลี่ยนโช๊คMonroe reflex มาแล้วทั้งสี่ต้นครับซึ่งใช้สปริงเดิม  ราคารวมติดตั้งและตัีงศุนย์และมีแตรแถมมาหนึ่งชุด ราคา6,500บาท   หลังจากการทดลองขับกลับมาบ้าน  ความรู้สึกผมว่ามันกระด้างกว่าโช๊คเดิม  เรื่องโคลงผมว่ามันดีกว่าเดิม ไม่โยกเยก    รถผมใส่ล้อ15"  ยาง Yokohama advant DB 195/55 R15  เติมลมไนโตรเจนหน้า31 หลัง30      ความรู้สึกตอนนี้ผมอยากทำให้มันนิ่มลง    ลักษณะการขับของผมระยะทางก็ 200 km/ วัน  เส้นทางก็พวกเส้นบางนาตราด พัทยา ระยอง  เอาง่ายๆว่าทุกสภาพถนนผมเจอหมด   ความเร็วเฉลี่ยก็ 120km/h    แต่บ่อยครั้งที่มีการสัดยาวถึง160-180km/h (no speed camera)    ไม่ทราบว่ามีใครแนะนำได้บ้างครับว่าใส่ค่าสปริง เท่าไรดีถึงเหมาะสม
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/11/2013 19:37 โดย Aria_Type-R

แก้ไขครั้งสุ ...
Aria_Type-R โพสต์เมื่อ 15/11/2013 19:23

สปริง Tein S-Tech ที่ใช้กับรถท่านนั้น เป็นรุ่นไหนครับ

ผมว่าจะเอาไปติดอยู่ โทรเช็คราคาแล้ว 5700+ ค่าติดตั้ง800   ใครเคยใช้แชร์ข้อมูล
ให้ด้วยครับ ว่านุ่มหรือกระด้างยังไง  รถผม ZX 2007  สปริง Tein  H -Tech ขดทอง
[img][/img]polar

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/1/2014 00:36 โดย Aria_Type-R

ตอบกลับ 17# FAST7478
สปริงของผมที่ใช้เป็น Tein S-Tech ตรงรุ่นของ City ZX ครับ

ส่วนของคุณจับคู่กับสปริงเดิม + ล้อ 15 นิ้วและยางซีรี่ส์ 55 เติมด้วยลมไนโตรเจน 30-31 psi
ส่วนตัวผมว่าสเปกนี้ให้ความนุ่มที่สุดแล้วนะครับ

--- แก้ไขเพิ่มเติม ---
นั่งหาไรอ่านเล่นไปเรื่อย จนมาเจอกระทู้นี้น่าสนใจ
ตัวรถเป็น Honda Civic ปี 96 ซึ่งขนาดและน้ำหนักใกล้เคียงกับ City ZX ของเรา
และเจ้าของรถใช้งานช้อคอัพไปกว่า 2 ปี/70,000 กม.
ลองอ่านดูครับ เผื่อจะเจอไอเดียอะไรดีดีเพื่อนำมาปรับใช้กับรถของเราครับ ^^

นิ่ม แน่น แข็ง 35,000km กับ Monroe Reflex !!!???

[quote]ผมว่าจะเอาไปติดอยู่ โทรเช็คราคาแล้ว 5700+ ค่าติดตั้ง800  ...
polar โพสต์เมื่อ 8/1/2014 14:15 [/quo

เปลี่ยนแล้วแจ้งด้วยคับ...ใช้ปิงเดียวกันเลย

กาลังเก็บข้อมูลคับบบ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host