"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เปลี่ยนมาแล้วครับ จากการใช้พบว่าไม่กระด้าง เพราะโช๊คตัวเดิม นำไปอัดนำ้มันโช๊คใหม่
ทำให้รถไม่มีความนิ่ม ทำให้แฟนบ่นก็เลยต้องเปลี่ยน
ส่วนตัวนี้ผมว่าดีกว่าของเดิมติดรถแน่นอน ลองขับเร็วๆเปลี่ยนเลนกระทันหัน ไม่โคลงเคลง
เวลาเข้าโค้งเร็วๆ ยังอยู่เกณฑ์ที่รับได้ ตอนจั้มคอสะพานก็ไม่โคลงเคลงให้เห็น สำหรับผม
ให้ผ่านครับกับราคาแค่นี้ ดีกว่าของเดิมติดรถแน่นอนครับ  รถผม ZX2007 สปริงH-Tech
ล้อ 17" 205/45
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
[img][/img]polar

ของผมสปริงเดิมเลย  ผมว่ามันแข็งกว่าโช๊คเดิมอยู่ครับ   ผมจึงสงสัยว่าสปริงที่พวกท่านใส่กันนั้น เป็นสปริงมีค่า K เท่าไรกันครับ  เพราะของผมแม็กเดิมขอบ15  ใส่ยาง 195/55 Yokohama advance DB  ลมในโตรเจน  ผมว่ามันใช้กับสปริงเดิมแล้วแข็งกว่าโช๊คเดิมครับ   ไม่ทราบว่าใครพอรู้บ้างครับว่าสปริงเดิมที่ติดรถมานั้น ในรุ่น City zx ปี2007  เครื่อง VTEC   มีค่า K เท่าไรครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 22# FAST7478

ขออนุญาตตอบนะคับ ต้องถามความต้องการก่อนว่าท่านต้องการแบบไหนครับ หากต้องการความนุ่มนวล ของเดิมจะดีที่สุดคับ ส่วนมากโช๊คที่ขายในท้องตลาด จะมีความหนืดมากขึ้นกว่าเดิม อย่างน้อย 10% คับ คนที่ซื้อมาใส่เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการยึดเกาะถนน ลดการย้วยเวลาเข้าโค้งครับ หากต้องการนุ่มนวลอย่างเดียว แต่ยังไม่พอใจกับแบบเดิมๆ ที่มากับรถ แนะนำลองมองหาโช๊คตัวนอกครับ เพราะเป็นน้ำมันกึ่งแก๊ส จะคืนตัวช้ากว่าหน่อยไม่กระด้างและนุ่มครับ เหมือนโช๊คเดิมที่เอาไปอัดน้ำมันกึ่งแก๊สแต่อายุการใช้งานจะดีกว่าครับ สำหรับซิตี้คาร์คงจะนุ่มมากไปกว่านี้ไม่ได้มากครับ อย่าเอาไปเทียบกับรุ่นที่ใหญ่กว่าแพงกว่านะครับ เพราะรถเบาไม่มีน้ำหนักกดครับ หรือต้องไปหาสปริงเทียบขายหรือสปริงหลอดที่ค่า K น้อยกว่าของเดิมครับ แต่ก็ต้องระวังนุ่มมากสุดระยะโช๊คก็จะยันได้นะคับ ส่วนท่านที่ซื้อโช๊คแต่งทั้งหลาย คือเปลี่ยนสปริงโหลดที่มีค่า K แข็งกว่าเดิมครับ โช๊คเดิมจะรั้งไม่อยู่ เกิดความกระด้าง จึงซื้อโช๊คอัพเกรดความหนืดเมื่อสปริงรั้งได้ดีขึ้น เข้าโค้งแน่นขึ้นไม่ย้วย จึงพอใจในประสิทธิภาพครับ เช่นขึ้นหลังเต่าไม่เด้ง หรือกระดอนหลายครั้ง กระชับทีเดียวอยู่ ลดการกระแทกรอยต่อถนน เพราะเก็ยอาการสะเทือนได้ดีกว่าเดิม เป็นต้นครับ ไม่ได้หมายความว่าจะนิ่มกว่าของเดิมสแตนดาร์ดที่มาจากโรงงานนะครับ  ^_^

ขอบคุณ คุณบอลมากครับ  ผมก็ว่าแล้วมันคงต้องได้อย่างเสียอย่างแน่ๆ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host