"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เพื่อนๆมีใครมียางรถยี่ห้อไหนแนะนำไหมคับ

พอดีได้เวลาต้องเปลี่ยนยางสะแล้ว เริ่มไม่เกาะถนนสะแล้วรถผมเคยขับตอนฝนตก รู้สึกได้เลยว่าไม่เกาะถนน อันตรายมากก เลยต้องเสียตังเปลี่ยนยางใหม่แล้วครับ ใครเคยใช้ยี่ห้อไหน มาแชร์กันนครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

Kumho ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ส่วนตัวผมใช้good year กับ Michelin คับ  แต่ผมได้ยินมาว่ามียางน้องใหม่ยี่ห้อ โนเกียน คุณสมบัติเค้าครบตามความต้องการของคนใช้ยางเลย กะว่ารอยางอันนี้สึก แล้วจะไปถอยมาใช้ อิอิ

มันก็มีหลายยี่ห้อนะครับ อย่างที่พวกเรารู้จักกันก็จะเป็นพวก   มิชลิน โยโกฮาม่า แต่ที่ร้านยางเค้าก็แนะนำผมมาเหมือนกันนะ ยีห้อ Nokian Tyres นี้แหละ ใจตรงกันเลยคับคุน Newty34 ผมลองหาข้อมูลคุณสมบัติก็ดีเลย เกาะถนน และก็ที่ผมชอบคือมันจะมีตัวเลขบอกว่าเมื่อไหร่เราจะเปลี่ยนยางด้วย เหมาะสำหรับคนที่ชอบความสะดวก ง่ายๆ เอามาแชร์ครับhttp://www.nokianthailand.com/pr ... etail.php?prod_id=1   เผื่อเก็บไว้เป็นข้อมูล

ผมขอแนะนำไฟรสโตนครับ....ราคาแพงนิดหน่อยแต่วิ่งนุ่มดีครับ..เพิ่งเปลี่ยนมาของเดิมมากับรถเป็นกูดเยียร์...แย่มากครับ....ใช้ไปๆ ล้อหน้ายางปูดออกมาเหมือนลูกมะนาว....ตรงขอบยาง..ต๊กใจหมดเลย

โยโกครับ

ดูช้างให้ดูหาง    ดูยางให้ดูเนื้อ      

อย่างที่คุณ nuttapol_2007 ว่าเลยครับ  พวกยางมิชลิน ไฟร์สโตน ยี่ห้อดังๆพวกนี้ คุณภาพหายห่วงอยู่แล้ว
แต่ราคาจะโหดกว่ายางแบรนด์รองเยอะเลย   เพราะวัสดุครับ
พวกยางจำพวก มิชลิน ไฟสโตนพวกนี้  เนื้อยางจะนุ่มมากๆ  ทำให้เสียงเงียบ และเนื้อยางแข็งตัวช้า (ช้ามากๆ)
แต่มีข้อเสียนิดหน่อยคือ  ดอกยางจะหมดไวกว่า เพราะเนื้อมันนุ่มนั่นแหละ

ถ้าต้องการนุ่มๆ เงียบๆ    แต่ดันใส่ลายสปอร์ต  เสียงมันก็ดังและแข็งกว่าเป็นธรรมดา เพราะหน้าสัมผัสมากกว่า
ถ้าต้องการเกาะถนนดีๆเลย   แต่ดันใส่ยางคอมฟอร์ท มันก็เกาะถนนด้อยกว่าเป็นธรรมดา เพราะดอกเยอะ หน้าสัมผัสน้อย
(เกาะถนน พื้นเปียกกับพื้นแห้ง  คนละเรื่องกันนะ)
ส่วนเรื่องการรีดน้ำเวลาเจอฝน  ก็ขึ้นอยู่กับดอกยางและเนื้อยางล้วนๆ    ต้องดอกเยอะ และเนื้อนุ่ม
ถ้ายางเนื้อแข็งแล้ว การรีดน้ำก็ด้อยตามลงไปเยอะ   หรือถ้าดอกน้อย  เนื้อนุ่มก็รีดไม่ทันอยู่ดี

ยีห้อ Nokian Tyres  นี้เป็นยี้ห้อมาใหม่รึคับไม่คุ้นเลย แต่ลองเข้าไปดูตามลิงค์คุณkanoknok ก็น่าสนใจดีคับไว้ผมจะเก็บข้อมูลหลายๆแบนดร์ไปศึกษาอีกทีนะคับ  
ขอบคุน คุณl2ayhachi มากเลยคับเรื่องข้อมูล

เชียร์ Michelin คับเพราะทำอยู่โรงงาน Michelin 555

มาเก็บข้อมูลครับผม ฮา

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host