"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ดีกว่าของศูนย์ครับ 5W-40 ของศูนย์ยังเป็น API SL อยู่เลยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขออภัยเจ้าของกระทู้ครับ ขอฝากพี่ๆหน่อยครับ
เวป Thailandtorrent เวปดัง เปิดรับสมัครแล้วครับ
กดที่นี่เลยครับ http://goo.gl/uQn210
กรอกแค่ชื่อ รหัส อีเมล์ก็ใช้งานได้ครับ ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขออภัยเจ้าของกระทู้ครับ ขอฝากพี่ๆหน่อยครับ
เวป Thailand ...
goodlaw โพสต์เมื่อ 20/10/2013 23:57

555+ผมก็มีไอดี เวปนี้ แต่ขอบอก เสียตังอย่างเดียวเลยเวปนี้

เวปบิดในดวงใจคือ แตงโม ที่ออกข่าวช่อง 3

ตอบกลับ 2# l2ayhachi

พีาเลแนนขอไลพี่หน่อยค่ะ

ตอบกลับ  l2ayhachi

พีาเลแนนขอไลพี่หน่อยค่ะ ...
chocrum โพสต์เมื่อ 21/10/2013 12:12

สิ่งแรก ที่ผมสงสัย คือ เจ้าของกระทู้ อยากจะให้ผมตีลังกาดูรูปหรือ ป่าวหว่า?? มึนตึ๊บ
สิ่งที่สอง ที่ผมสงสัย คือ ผมเห็นน้ำมัน เบอ 5w40  แต่ทำไมคนอื่นเห็น เป็น เบอ 50

สิ่งที่ผมอยากจะบอกคือ คุณไม่ได้โดน ฟันหรอกครับ มันราคานี้แหละ เพราะมันเปนฟูซินแตติก ราคาน้ำมันก้อ 1500กว่าแล้วมั้ง ใส้กรองอีก ร้อยกว่าบาท ที่เหลือ ก้อค่าแรงครับ  

และสิ่งที่ผมอยากบอกต่อ คือ ดูแลรถแบบเดิน อ่าคับ ไม่เห็นต้องดิ้นรนไปเติมหรือเปลี่ยนอะไรเลย มันไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่หรอก สู้คุณดูแลแบเดิม ให้ตรงต่อเวลาดีที่สุดครับ หรือไม่ก้อย่นระยะ มาหน่อยนึง โดยเปลี่ยนให้มันไวขึ้น เท่านั้นก้อพอแล้ว ครับ

จะไปให้พวกพ่อค้า มันหลอกเอาทำไม่กัน... เสียตัง ป่าว... เอิ๊กๆๆๆ

สิ่งแรก ที่ผมสงสัย คือ เจ้าของกระทู้ อยากจะให้ผมตีลั ...
aajung โพสต์เมื่อ 21/10/2013 17:36

555+  มาไขข้อข้องใจ

1  รีบโพสไปหน่อย เพื่อให้ คุณเร ดูภาพ
2.  ตอนแรกโพสผิดไปโพสเบอร์ 50
3  ผมบอกไปว่าสังเคาร์ 100 เปอ แล้วเค้าดิดมาแค่ในใบเสร็จ ค่าน้ำมันอย่างเดียว มัน 1750 (ใน 1950 บาท)
     ก็เลยมาถามพี่ในนี้ว่ามันแพงไปไหม เพราะยี้ห้อ ผมก็ไม่รู้จัก  ก็เลยอยากรู้ จริงๆมันราคานี้จริงไหม   
ส่วนข้อ 4  ผมก็เข้าใจอยู่ครับ   ผมว่า มันก็ไม่ต่าง กับกินข้าวข้างทาง กับกินข้าวในร้านอาหารครับ  

ขอบคุณ

ผมไม่เห็นด้วยนะคัฟ  ที่ว่า
"ไม่เห็นต้องดิ้นรนไปเติมหรือเปลี่ยนอะไรเลย มันไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่หรอก สู้คุณดูแลแบเดิม ให้ตรงต่อเวลาดีที่สุดครับหรือไม่ก้อย่นระยะ มาหน่อยนึง โดยเปลี่ยนให้มันไวขึ้น เท่านั้นก้อพอแล้ว"

เป็นแนวคิดที่ผิดนะคัฟ  เทคโนโลยีการผลิตมันไปไกลขึ้นแล้วครับ  จริงอยู่ที่ว่าฟูลซินเททิคเหมือนกัน
แต่คุณภาพมันต่างกันตรง มาตรฐานของการสังเคราะไงคัฟ  ทำให้ได้โมเลกุลน้ำมันที่ดีกว่าขึ้นมาเรื่อยๆ
อย่างที่มีคนตอบไปก่อนแล้วว่า  ฟูลซินเททิคของ 0 มันแค่ API SL  เองนะคับ
แต่แบนนอกมันมีถึง API SN  กันแทบจะหมดแล้ว  SL กับ SN  มันก็สังเคราะแท้เหมียนๆกัน  แต่จุดต่างมันก็เยอะคัฟ
ถ้าจะให้เปรียบเทียบก็เหมือน  รถญี่ปุ้นคันเล็กๆ กับ เบนซ์คันหรู   
มันก็รถยนต์เหมือนกันๆ แต่ก็ตอบได้เลยใช่ไหมคัฟ ว่าคันไหนดีกว่ากัน ?

ผมไม่เห็นด้วยนะคัฟ  ที่ว่า
"ไม่เห็นต้องดิ้นรนไปเติมห ...
redspiral โพสต์เมื่อ 21/10/2013 17:51

คุณ ได้ 3 ผ่านครับ
[

ถึงจะเป็น Fully synthetic เหมือนกัน

แต่ถ้าผลิตด้วยมาตรฐาน  API SL  กับ  SN   ต่างกันมากๆเลยนะครับ  ต่อให้ใช้ความหนืดเท่ากัน

แต่คุณภาพการปกป้องและการคงตัวในความร้อนต่างกันมาก

แล้วทุกวันนี้  น้ำมันเครื่องข้างนอก  เกรด SL ไม่มีขายแล้วนะครับ เพราะมันล้าหลังมากแล้ว (มีแต่ของศูนย์นี้แหละ)

ในท้องตลาดส่วนใหญ่ขั้นต่ำก็เป็น SM  หมดแล้ว  SN นี่ก็มีแค่บางยี่ห้อใหญ่ๆเท่านั้น

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host