"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สอบถามเรื่องน้ำยกเคลือบแก้วรถครับ

รบกวนผู้รู้ตอบช่วยตอบทีครับ คือผมไปเลือกซื้อน้ำยาที่โลตัสแต่มีหลายยี่ห้อมาก ไม่ทราบว่าน้ำยาตัวไหนที่เคลือบแก้วแล้วทำให้รถเงาๆ ใสๆ ยี่ห้อไหนดีบ้างครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

น้ำยาแบบนั้นคือ แว๊กเคลือบเงา ครับ     หลายๆยี่ห้อเอามาเล่นคำว่า  "เคลือบแก้ว"

เคลือบแก้วคือพ่นในห้องอบสีเลย  ราคาหลายหมื่น  อายุรับประกัน 3-5 ปี   ใช้เวลาทำเป็นวัน

พวกที่โฆษณาว่า  เคลือบแก้วไม่ถึงหมื่น  พวกนี้คือเคลือบเงาธรรมดาๆ  แต่ทำขั้นตอนให้มันเยอะ แล้วก็เก็บเงินเราแพง

ทั้งๆที่ความจริงก็คือลงแว๊กหลายๆอย่าง หลายๆชั้น  แล้วมาโมเมเป็นเคลือบแก้ว   เล่นคำ  เป็นทริกการตลาด

คุณภาพคนละเรื่องเลย

ทีนี้มาพูดถึงแว๊กกันบ้าง    ถ้าชอบเคลือบสีเองบ่อยๆ  แนะนำ  แมกไกวด์ เบอร์ 21 ครับ   เงาดี เงานาน

เพราะรุ่นนี้จะไม่ผสมคานูบา  ฝุ่นกับน้ำจะไม่ค่อยเกาะ   และเป็นที่นิยมด้วยครับ  ราคาขวดละพันต้น

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

น้ำยาแบบนั้นคือ แว๊กเคลือบเงา ครับ     หลายๆยี่ห้อเอา ...
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 14/10/2013 18:06

ได้ความรู้อีก1อย่าง

ขอบคุณครับ คุณ l2ayhachi ได้ความรู้เพิ่มเลยครับ แต่ว่ามันพอจะมีขายตามโลตัสมั้ยครับ

ตอบกลับ 2# l2ayhachi

สอบถามนิดนึงครับ แมกไว 21 นี่มีชั้นฟิมล์เคลือบกันรอยมั้ยครับ

ตอบกลับ  l2ayhachi

สอบถามนิดนึงครับ แมกไว 21 นี่มีชั้นฟิม ...
artsolo โพสต์เมื่อ 15/10/2013 14:28

ประเภทน้ำยาเคลือบ  ไม่ว่าดีแค่ไหน  ก็กันรอยได้แค่ระดับนึงเท่านั้นครับ (เช่นรอยเล็บ นิดหน่อยๆ)
ไม่สามารถกันได้ถึงขนาดรอยขูดครับ   เพราะยังไงก็เป็นเพียงชั้นฟิล์มเคมีที่เคลือบไว้เท่านั้น

แต่สามารถทำให้คุณภาพการปกป้องดีขึ้นได้โดยการลงหลายๆครั้งครับ  เช่นเคลือบครั้งแรกแล้วรอให้แห้ง
แล้วเคลือบครั้งที่ 2 - 3  ต่อ  ประมาณนี้ครับ  จะทำให้ชั้นฟิล์มหน้าขึ้นอีก

ซึ่งก็จะเหมือนกับพวกที่ทำเคลือบแก้วไม่ถึงหมื่น  ก็คือการลงหลายๆชั้นแบบนี้ครับ   

แต่ถ้าพูดถึงการเคลือบแก้วแท้ๆเลย   เป็นการพ่นชั้นเคลือบแข็งใหม่ ยึดเกาะกับสีรถเลย
แบบนี้จะกันรอยได้ดีมาก  และอายุรับประกันยาวนานครับ   ไม่ต้องเหนื่อยลงแว๊กไปอีก 3 4 ปี

อันนี้เป็นรายละเอียดเบื้องต้นของ No.21 นะครับ   ไปก๊อปมาให้อ่าน

(No. 21)
Synthetic Sealant 2.0
( ขนาด 16 oz. และ 64 oz. )
น้ำยายอดฮิตติดปากคนรักรถ จากเวอร์ชั่นธรรมดา พัฒนามาสู่เวอร์ชั่น 2.0
เป็นน้ำยารุ่นแรก ๆ ที่ใช้เทคโนโลยีใหม่ในการผลิตใหม่ ที่ชื่อว่า Hydrophobic Polymer Technology
สามารถใช้ได้กับรถทุกเฉดสี เป็นน้ำยาเคลือบสีสูตรโพลิเมอร์สังเคราะห์ เพิ่มการปกป้องสีรถ มากยิ่งขึ้น ใช้ดีกว่าเดิม
นอกจากปกป้องสีรถแล้ว ยังให้ความลื่น ความเงาและความฉ่ำของสีรถเพิ่มมากขึ้น เด่นชัดมากขึ้น
และยังมีคุณสมบัติ ที่ช่วย "กลบ" รอยขนแมวเล็ก ๆ ได้เป็นอย่างดี เช็ดออกง่ายครับ
ในเวอร์ชั่น 2.0 นอกเหนือจากนี้ ยังมีคุณสมบัติใหม่ ๆ ที่เพิ่มเข้ามาครับ เช่น "Water Fearing"
ที่ช่วยไล่น้ำและช่วยลดการเกาะตัวของน้ำ ปกป้องสีรถจาก UVA และ UVB ที่มาจากแสงแดดได้ดีกว่าเดิม
และคุณสมบัติอื่น ๆ ที่ช่วยปกป้องสีรถได้ดีกว่าเดิม

CREDIT : http://www.civicfdthailand.com/i ... php?showtopic=39621

ขอบคุณมากครับ ได้ข้อมูลดีๆ เยอะเลยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host