"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 29# วชิระ
อันนี้ผมช่วยตอบนะคับ ที่บอกว่า "เตรียมเงินไว้ซ่อมเยอะกว่า" น่าจะหมายถึงการไปเซทเทอโบ อ่ะคับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 9# l2ayhachi

สงสัยจะต้องทำบ้างแล้วครับ I-DSI เหมือนกัน

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อยากแรงแต่งบน้อย รถผมอยากจะให้มันขับสนุกขึ้นกว่าเดิมๆก็พอใจแล้วครับ

ตอบกลับ [url=http://ww.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1590574&ptid=111276]9#[/url] l2ayhachi

ต้องไป จัดมั่งแล้วครับ เดิมๆ สนิด IDSI เหมือนกัน Mt ด้วย
เริ่มจากอะไรก่อนดีครับ มีร้านแนะนำไหมครับ  

ตอบกลับ  l2ayhachi

ต้องไป จัดมั่งแล้วครับ เดิมๆ สนิด IDS ...
Thainspecies โพสต์เมื่อ 24/9/2013 16:07

ทะลวงแคตแล้ว  แล้วใส่กล่องจูน   ทำแค่นี้ก็สุดๆแล้วครับ    ไม่ต้องเดินท่อใหม่ก็ได้

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/9/2013 03:36 โดย tsrnty

Idsi เอาเเรงขนาดไหนครับ สเตปไหนครับ
ถ้าทำเเบบ na ซึ่งผมทำจนเลิก บอกได้คำเดียวว่า
ทำแทบตายได้แค่จิกตูด vtec เดิม ๆ รถผมเกียร์ mt นะ
อีกทางง่ายสุด set bo อันนี้เห็นน้ำเห็นเนื้อ40000 - 70000
แล้วแต่กล่องที่ใช่ แนะ f con ราคาไม่ตกเลิกเล่นขายได้ทันทึ
   อีกวิธีเลยถ้าอยากเล่น แบบ na ราคาน่าคบก็เครื่อง d 15 b v tec
ไม่ต้องกลัวที่เครื่องมันเก่าเพราะอะไหล่ล้นโลกของเล่นเยอะราคาไม่เเพง
         ถ้าเอาเเค่ขับดีขับสนุกแน่นำเล่น ช่วงล่างเเน่นๆ เดินท่อเอาเเบบมีเสียงหน่อย
มีงบก็กรองเปลือย อย่าจูนกล่องเเพงๆ เลย ม้าขึ้นไม่เกิน 5 ตัวเปลือง เอาเงินมาทำหล่อดีกว่า
ถ้าแค่กลอง 30000 ผมว่า กัดฟัน บวกอีก 30000 เป็น 60000 ได้เครื่อง d 15 และ อย่าว่า
แต่แรงกว่าจูนกล่องเลย  l15 a7 ทำเต็มมีหนาว
           ความคิดเห็นส่วนตัวนะผมมองเรื่องความคุ้มค่าเป็นหลัก
ถ้าใครว่าเครื่องเดิมๆ ขับไม่มันส์สิ่งที่ผมตอบคำแรกคือรถช่วงล่างสุดหรือยัง ถ้าสุดแล้ว
ก็ไปว่ากันเรื่องอื่น
         ทิ้งท้าย ถ้ามีงบจริงจะเล่น เครื่องตรงรุ่น แบบ na แนะนำวางเครื่อง vtec เกียร์ mt แรงกว่า
เอา idsi ทำ na หมดเยอะแถมเครื่องตัวนี้ผมเจ็บมาเยอะผ่านมาเยอะ ร้านไหนทำเครื่อง idsi วิ่งถึง 200
บอกนะจะไปทำ แต่ของบแบบไม่บ้าบอนะ ครัชแหม่

ยิ่งทำท่อทั้งเส้น โดยที่ไม่จูนน้ำมัน ต้นยิ่งหายนะ   ...
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 17/9/2013 00:18

พี่ครับ l15a7 fcon กล่องทอง หัว k 20 จูน e 85 130ม้าที่ล้อ
รถเพื่อนผม l 15 a 3 turbo boot 0.4  160 ม้า
วีออสรุ่นน้อง จัดหนัก เเรงสุดใน 1.5 auto ในประเทศในปัจจุบัน 160 ม้า แบบ na นะ
D 15 b vtec เดิมๆ รอมกล่องยังไม่ถึง 140 ม้าเลย
แถมๆ k 20 a 2 วางใน ek วางเสร็จขึ้นไดโน่ ได้ 170 ม้าเอง
พี่เครื่อง idsi ทำกล่อง กรอง ท่อ 145 ม้า ทำที่ไหนพี่ ไม่กวนนะจะไปทำจริงๆ เพราะทุกวันนี้
ใช้สเตปนี้อยู่ บวกคว้านล้ินด้วย ขัดพอทไอดีไอเสียด้วย อยู่ยังแซงบริโอ้เดิมๆ เเบบฝืดๆ  
    ม้าเดิมๆ 88 ม้าลงพื้นผมว่าไม่เกิน 60 ม้า แต่ปั่นไดโน่ ได้ 145  เอาคิดง่าย ๆ 145-88 = 57 ม้าที่เพิ่มขึ้น
คิดเป็น เปอร์เซ็นม้าที่เพิ่มขึ้นเกือบ 100 % k20a จูนกล่องม้าคิดเป็น % ยังไม่เพิ่มเท่านี้เลย

พี่ครับ l15a7 fcon กล่องทอง หัว k 20 จูน e 85 130ม้าที่ล้อ
รถเพื ...
tsrnty โพสต์เมื่อ 25/9/2013 04:05

ขอมาแชร์ประสบการณ์ด้วยความเป็นมิตรแล้วกันครับ  

ผมไม่ได้บอกว่าจากรถเดิมๆ  ใส่กล่องแล้วได้ 140 ม้านะครับ  อ่านดีๆ
(ขนาด Vios เดิมๆ ไม่ได้ทำไร ยังจูนกันขึ้น 130 ม้าเลยครับ)
แต่รถผมรถเซอร์กิตนะครับ จดทะเบียนเรียบร้อย  น้ำหนักเบากว่าเดิมๆพอสมควร  
และ....รถผมต้องพูดว่าเครื่องเทียบ Vtec แล้วครับ
เดิมๆก่อนจูน 115  ก็มา 115 ม้าแล้วครับ
กล่องecu  ลูกสูบ Vtec + คว้านเพิ่ม  ฝา Vtec  หัวฉีดK  ลิ้นขยายSpoon   จูนtec จูนน้ำมัน  ล้อ 14 tanabe
(อย่าเอาไปเหมารวมกับรถบ้านๆ ที่วางโบไว้อวดกันบนถนนนะครับ)

ส่วนเรื่องที่คุณบอกว่า  เซ็ตโบกับ l15 มาแล้วมีแค่ 160 ม้า   ผมว่าอย่าไปทำดีกว่างั้น
แล้วตั้งใจไปใส่กล่อง FCON  ดันไปจูน E85  มันสวนทางกันชัดเจนอยู่แล้ว
คุณเข้าใจเรื่องค่าความร้อนน้ำมันไหมครับ  ถ้าไม่เข้าใจก็คุยกันไม่รู้เรื่องหรอก
E85  ต่อให้ค่าอ๊อกเทนมันเท่ากับเบนซิน จูนยังไงมันก็ไม่แรงเท่ากันหรอก
เพราะค่าความร้อนต่ำกว่า หรือพูดง่ายๆว่า  มันระเบิด เบากว่า  เพราะมันไม่ได้เกี่ยวกับค่าอ๊อกเทนแม้แต่น้อย

เคยเห็นอยู่บ่อยๆ  jazz  เซ็ตโบมา ม้ายังได้กัน 200 เลย

ส่วนเรื่อง K20  คุณรู้เรื่องเครื่องนี้ดีแค่ไหนครับ  แรงม้าของเครื่องเดิมๆมา 200 กว่าถ้าจำไม่ผิด
ถ้าวางเฉยๆ ไม่ทำไร ก็คงลงล้อไม่ถึง 200 เต็มๆอยู่แล้ว  
(แต่บอกตรงๆว่าได้ 170  ก็อ่อนไปหน่อย คงต้องโทษคนวางแล้ว)

ส่วนทำที่ไหน  ผมไปเซ็ตกล่องที่ datatec  รามอินทราครับ

ถ้าอยากได้ข้อมูลอะไรเพื่อไปพัฒนา  ก็คุยกันได้เสมอครับ    ยินดีเป็นอย่างยิ่ง

ขอมาแชร์ประสบการณ์ด้วยความเป็นมิตรแล้วกันครับ  {:4_41 ...
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 25/9/2013 12:35

L 15 a 3 ไส้เดิมคันไหนครับม 200 ม้าครับ
L 15 a 7 นะครันบูส 0.9 นะครับมี 200 ม้า
L 15 a 3 ทำไส้ ลูก ก้าน ฝาเดิมอะนะ บูส 1.2 บาร์ นั้นมี 250  ม้าอันนี้เคยเห็น
ยืนยันนั่งยันตีลังกายัน ว่า k 20 A เดิม ขึ้นไดโน่ไม่เกิน 170-180 ม้า ที่บอก 220 ม้า
ไม่ใช่ม้าที่ลงพื้นมันคือม้าฟลายวิว เอาตรงๆ นะผมเล่นจิมคาน่าอยู่ ไปสนามเเข่งรถก็บ่อย
ไม่เคยเห็นเลยนะ ที่ city เอามาทำรถเเข่ง ยกเว้นโฉมปัจจุบัน ผมไปทุกงาน มี ผมเป็น zx
วิ่งคันเดียวตลอด นอกนั้น ก็เเจ็ส แจ็ส gd ยังเห็นน้อย เป็นแจ็ส ge ยาริส วีออสซะส่วนมากกกก
       L 15 a 3 เดิมๆ ต่อให้ครัช os ขึ้นไดโน่ก็ไมีถึง 100 ม้า ตอบต่อ f con กับ e 85 สวนทางกัน ( ตรงไหน )
รถซิ่งเกือบค่อนประเทศเค้าทวินหากันนะครับ เพราะ e 85 มีค่าออกเทน 105 เทียบเท่าlpg นะเเค่ทำให้เครื่องโทรม
น้อยกว่า lpg มาก แต่ข้อเสียคือมวลน้ำมันบาง ต้องเพิ่มหัวฉีดและปั๊มติก เเรงดันสูง เพราะฉะนั้นถ้าพี่เล่นเซอร์กิต
พี่ลองถามใครดูก็ได้ว่าเค้า เติม e 85 กันมั้ยพันธงกันเลยว่าทุกคัน อย่างงาน evo ที่สนามพีระ e 85 ล้วนทุกคัน
      1 nz ของวีออสอย่าเปรียบเทียบ เลยเพราะเค้าได้เปรียบตั้งเเต่เป็นแคมคู่และ บิดองศาแคมนิดเดียว
โดยไม่ต้องทำอะไรม้าก็ได้มาโดยไม่ต้องทำอะไร
        K 20 a ผมรู้น้อยครับ มันเป็นเครื่อง ที่อย่ใน civic ep3 fd2 อินเทก้า dc 5 ม้าเดิมๆที่เคมมา 220 ตัว
พิเศษอยู่ใน fd 2 mugen rr มี 230 นั่นคือม้าที่ฟลายวิว ไม่ใช่ม้าลงพื้น ย้ำ ไม่ใช่ม้าลงพืน ม้าที่ฟลายวิวคือวัดม้า
โดยไม่ผ่านล้อและเกียร์มันเป็นกลยุทธทางการตลาดของค่ายรถ ฝัง ยุ่น ม้าที่เคมมาของรถทุกคันถ้าวัดม้า
ลงพื้นไม่มีทางถึงที่เคมในโบชัวหลอกนะ
        ทิ้งท้าย l 15 a 3 เทียบกับ l 15 a 7 บอกได้คำเดียวว่าหนังคนละม้วน ทั้งเรื่องความเเรงและความทน
ผมเห็นใน เเจ๊สคลับมีคนขาย gd มาเล่ย ge เทียบ คนรักเเจ็ส gd ที่ชอบความแรง ไม่หันไปคบ หอยก็วางเครื่องกัน
หมด

city03  140 ม้า  นี่มันน่าแปลกตรงไหนเนี้ย
ไปดูที่คลอง5  ขนาดบิโอ้เดิมจูนกล่องม้ายังขึ้น 20 30 ตัว

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host