"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 5# วชิระ

รถสีขาวเหมือนกันเลย..ขอชมเต็มๆหน่อย ได้..ม้า...ย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมแยกให้ฟังคร่าวๆแล้วกันนะครับ  ที่ผมทำมา  แต่หลายปี ...
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 17/9/2013 00:51

พี่ ray ครับ

ผมก้ว่าจะเอารถไปที่นั้น datatec  เรียบด่วนรามอินทรา ล่ะครับ

สัก 50หมื่น พอได้มั้ยครับ  เข้าไปได้ตามสูตรนี้ เลยใช่มั้ยพี่
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

หมดกับ Datatec  รวมๆประมาณ 30k ครับ
แต่แนะนำว่าทำระบบไอดี ก่อนแล้วค่อยไปจูนกล่องครับ

พี่ ray ครับ

ผมก้ว่าจะเอารถไปที่นั้น datatec  เรียบด่วนร ...
วชิระ โพสต์เมื่อ 17/9/2013 19:16

อิจฉาๆๆ

เสร็จมะไหร่ขอนั่งด้วยน้าาาา

กรองยาว..ผมมีอยู่ใบนึงคับ..สภาพok..มีผ้ากรองครบ...ซื้อมาแล้วไม่ได้ใส่สนใจ0875694849 กุ้ง คับขาย1500บาทพอ..แบ่งๆๆไปใช้กันคับ

ตอบกลับ 12# l2ayhachi

200 {:4_376:}{:4_376:}{:4_376:}

ถูกต้องตามพี่เรย์บอกแล้วครับ เรื่องกรองไม่ได้มีผลเ ...
Ball_Korat โพสต์เมื่อ 17/9/2013 14:05

จาก 88 มาเป็น ร้อยปลายๆ เลย ต้องทำอะไรเยอะไหมครับ ม้ามาพอๆกับเซทโบเลยอ่ะ

ตอบกลับ 27# aunj

ชุดกรองอากาศ เฮดเดอร์ หม้อพักปลาย ใส่กล่อง เปลี่ยนหัวฉีด แล้วก็จูนครับ เรียกว่าทั้งระบบก็ได้ครับ การจูนรถมีสองแบบครับ Turbo Tune ใช้การ set turbo หรือ Supercharger  ข้อดีระบบนี้ ดึงหนัก ข้อเสีย รอรอบหรือการรอบูสต์ติดครับ  แบบที่สอง MegaTune  หรือ NA Tune ใช้การปรับปรุง ระบบอากาศเข้าออก ระบบไฟ น้ำมัน เพื่อเพิ่มกำลังครับ ข้อดี กำลังมาไวต่อเนื่อง เหมือนรถธรรมดาที่แรงม้ามาก จำพวก เฟอรรารี่ สปอร์ตคาร์ ใช้ระบบนี้ครับ เล่นโค้งได้มันส์กว่า ข้อเสีย มันดึงหนักน้อยกว่าแบบแรกคับ สมมุติเอาสองคันจูนคนละแบบ แบบแรกแรงทางตรง แบบที่สองแรงทางโค้งครับ แข่งกันก็สูสีครับ ออกโค้งคันแรกพุ่งไปก่อน เข้าโค้งคันที่สองเข้าได้แรงกว่าครับ และคุมในโค้งได้ดีกว่า แล้วแต่คนชอบครับ  โดยการจูนแบบธรรมดา ได้ความทนทานมากกว่าแบ่งเป็นระดับ เช่น Step 1 - 2 - 3 เป็นต้นครับ แต่จะใช้งบค่อนข้างมากกว่าแบบเทอร์โบ ติดเข้าไป แรงเลย แต่เตรียมเงินไว้ซ่อมเยอะกว่าครับ..ทั้งนี้ทั้งนั้น ซื้อรถแรงๆ มาขับเลยคุ้มกว่าครับ เอาพอขับสนุกก็พอละนะผมว่า..ส่วนแบบที่สอบถามมามีร้านที่มีทุกอย่างครบเอารถไปจอดรับกลับได้เลยครับ ราคาอยู่ที่ประมาณ ห้าหมื่น รวมทุกอย่างครับ..แต่น้ำมันกินมากขึ้นแน่นอนนะ ความแรง..ความประหยัดมันสวนทางกันเสมอครับ

ตอบกลับ  aunj

ชุดกรองอากาศ เฮดเดอร์ หม้อพักปลาย ใส่กล่ ...
Ball_Korat โพสต์เมื่อ 18/9/2013 16:52

ขอบคุณ ครับ พี่ Ball_Korat สอบถามอีกนิดครับพี่

ที่บอกว่า "เตรียมเงินไว้ซ่อมเยอะกว่า" มันยังไงอ่ะครับพี่ ถ้ามีปัญหา ก้เสียดายรถเหมือนกัน

ที่บ้านมีรถหลายคัน หลักๆรถคนนี้ ส่วนมาก จอดยุบ้าน นานๆ ผมถึงจะเอาออกมาขับเล่นที

ผมขอที่อยู่ร้าน ทิ้งเบอร์ไว้ให้ผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/9/2013 23:54 โดย Ball_Korat

ตอบกลับ 29# วชิระ

อย่างที่ผมกล่าวไปข้างต้นครับ แรงอัดมันสูงกว่าจูนแบบธรรมดามากครับ และมีความร้อนสูง ถ้าไส้ในเดิมๆ อาจจะรองรับบูสได้ไม่มากครับ สำหรับการจูน ถ้าชอบเสียงแบบเทอร์โบ ก็ใส่เอาพอขับสนุก บูสท์เบาๆได้ครับ แต่ถ้าจะเอาแรง เหนียว ก็เหมือนเราจูนธรรมดาพื้นฐาน เพิ่มอากาศ น้ำมัน ระบบไฟจุดระเบิด ระบบคายไอเสีย ให้สมดุลกันครับ ก็จะได้กำลังที่มากขึ้น ตามปริมาณการกินและคายที่มากขึ้นครับ แล้วเพิ่มเทอร์โบด้วยอีกก็ยังได้ครับ
สรุปว่าอยู่ที่งบประมาณ และความชอบของผู้ใช้ครับ ถ้าอยากได้เสียงแบบเทอร์โบ ยังไงก็ต้องใส่ครับ จูนเบาๆ เอาเสียงเพราะๆ ไม่เน้นแรงมาก อันนี้ก็ใช้ได้ ขับสนุกครับ ส่วนที่ผมให้เตรียมงบ คือบางรายเซ็ตแล้วเน้นประหยัดเกินไป บูสท์ไหลคือบูสท์มันคุมไม่อยู่ หนักเกินไป พังครับ ไส้ไหล เพราะไม่ได้ดัดแปลงลูกสูบ และส่วนอื่นๆ ให้รองรับแรงอัดบูสท์สูงๆครับ ถ้ไม่หนัก ใช้งานได้สบายๆครับ ผมไม่ได้แอนตี้เทอร์โบนะครับ แค่ชอบคนละแนวกันเฉยๆ ครับ .. เบอร์โทรร้าน เดี๋ยวผมไปหาก่อน ได้แล้วจะแจ้งให้ทราบทาง PM ครับ เพราะไม่โฆษณาครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host