"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

city 03 i-dsi เดิมๆ อยากปรับแต่งเครื่องยนตร์ ของคำแนะนำพี่ๆเพื่อนๆ หน่อยครับ

เวลาแซงรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ ต้นไม่ค่อยดีแต่ปลายก้ไหลดียุครับ รบกวนด้วยครับ พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ทำตามสูตรพี่เลย์ l2ayhachi เลยคัฟ   03 รถเซอกิต จำได้คร่าวๆว่า ทำไอดี  +ไอเสีย + จูนกล่อง fcon
แค่นี้ก็แรงดึงเยอะมากๆ ปลายลากถึง 200 ได้ไวมาก    ผมเคยขับรถพี่เขาครั้งนึง โหดสุดๆ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

มารอดู เพราะเราก้เดิ้มเดิม

ถ้าเอาแบบประหยัดงบก็เปลี่ยนผ้ากรองของk&nแล้วก็เปลี่ยนท่อพักปลายคงพอช่วยได้ครับ สองอย่านี้งบไม่น่าเกิน6000บาท

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/9/2013 23:54 โดย วชิระ

พึ่งไปใช้บริการ SpeedHeader เฮียเต๋อ ใส่พักปลายมาครับ กะว่าจะเข้าไปเสริม จัดท่อนล่างเต็ม พักกลางหัวจรวด เพิ่ม ออกตัวก้ยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไร ปลายเคยกด 160 ยังได้อีก แต่ใจไม่ถึง รถของเพื่อนๆเป็นไงกันบ้างครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/9/2013 23:54 โดย วชิระ

พึ่งไปใช้บริก ...
วชิระ โพสต์เมื่อ 16/9/2013 23:35

ยิ่งทำท่อทั้งเส้น โดยที่ไม่จูนน้ำมัน ต้นยิ่งหายนะ  เพราะมันโล่งเกิน

ลองไล่สเต็ปตามนี้ดูครับ (idsi)
-เดินเฮดเดอร์ ทำระบบไอเสีย สูตรไหนก็ได้ แต่ท่อต้องไม่เกิน 1.7 พันผ้าด้วยไม่งั้นหลังเครื่องละลาย
-ทำระบบไอดี กรองเปลือย ท่อกักอากาศยาวๆหน่อย
-เปลี่ยนหัวฉีด k20
-หากล่อง หรือพวกจอฟ้าถูกๆ มาจูนการจ่ายน้ำมัน

อันนี้เป็นสเต็ปที่ผมทำแรกๆ ตอนจูนกล่องเสร็จแล้วขึ้นไดโนได้   142 hp /6000รอบ
วิ่งขึ้น 200 สบายๆ  (รถเซ็ตช่วงล่างมาหมดแล้ว)

ปัจจุบันเอารถไปลงเซอร์กิต เลยต้องอัพเกรดอีกหลายอย่าง
เปลี่ยนฝาปาดเพิ่ม + ลูกสูบ vtec คว้านเพิ่ม  

...........

พูดให้เข้าใจง่ายๆว่า
ทำไอดี+ไอเสีย   มันต้องบาลานซ์กัน
แล้วพอ 2 อย่างนี้ได้ที่  แต่น้ำมันจ่ายเท่าเดิม    มันก็เท่านั้น....

ยิ่งทำท่อทั้งเส้น โดยที่ไม่จูนน้ำมัน ต้นยิ่งหายนะ   ...
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 17/9/2013 00:18

ขอบคุณมากเลยครับพี่....

พอจะแนะนำร้าน และค่าใช้จ่ายโดยประมาณ ได้มั้ยครับ จะได้เตรียมงบถูก

ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย จริงๆ รบกวนด้วยครับ

ผมแยกให้ฟังคร่าวๆแล้วกันนะครับ  ที่ผมทำมา  แต่หลายปีมากแล้ว อาจจะคลาดเคลื่อนบ้าง

เฮดเดอร์ 4-1  ท่อ 1.7 ไม่มีแคต  พักกลางเกลียว พักปลายเกลียว  *12000
กรองเปลือยงู  รวมของเองหลายอย่างมากๆ  แต่รวมค่าทำท่อด้วยแล้วประมาณ *6000
เปลี่ยนหัวฉีด K20  ซื้อตามเซียงกง  4 หัว *2000
กล่อง Datatec พร้อมจูน *23000
+ ค่าขึ้น Dyno อีก *3000

ประมาณนี้ครับ บอกตรงๆว่าวิ่งฉิบ*ฮายยย  

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/9/2013 10:45 โดย Ball_Korat

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/9/2013 10:44 โดย Ball_Korat

ถ้าเอาการใช้งานปกติ กรองผ้า ก็น่าจะเพียงพอครับถ้าไม่ชอบเสียงดัง หรือสูงขึ้นมานิดก็กรองยาว FIT ครับ ใช้งานได้แบบปกติ แต่มีอากาศรอมากขึ้น เหมือนพวกกรองเดินเลส ท้องงู ยาวๆ ล่ะคับเพียงแต่ดูเป็นธรรมดาโรงงาน ไม่ต้องกลัวน้ำ ไม่ต้องใส่กรองเปลือยให้ฝุ่นเข้ามากขึ้นครับ ถ้าพร้อมใส้กรองผ้าด้วยนะ ต้นจะดีขึ้นกว่าเดิมมากครับ ถ้าใช้น้ำมัน อาจจะอัพเกรด ปั๊มติ๊กเจ เพิ่มแรงดันน้ำมันครับ เท่านี้ผมว่าก็จัดขึ้นมากแล้วนะ ล้อเท่าไหร่ครับ หาล้อเล็กๆ 15 เบาๆ น้ำหนักสักไม่เกิน 5 โล ต่อวง แค่นี้ต้นก็จัดขึ้นมากแล้วครับ ขับมันส์ ขึ้นมากครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงดัง ก็จัดปลายดีๆ อีกสักชุด ใช้งานได้จริง ไม่ปรับแต่งมาก อายุการใช้งานทนทาน ครับ แบบรถบ้าน ผมชอบแบบนี้นะใช้ได้นานดีคับ ล้อเนี่ยผมแค่เปลี่ยนล้อแท้ เบาๆ สักชุด ก็เร่งดี เบรคดี เพราะภาระมันลดลงครับ ฐานล้อก็กว้างขึ้น เข้าโค้งดีกว่าเดิมมากแล้วครับ

ปล.เหยียบคันเร่งเนียนๆ ก็ช่วยได้นะครับ ถ้ากดลึกก็จะกระชากเกียร์จะไปไว กดน้อยก็ดันไปออกเกียร์สองเลยว่าอืด ต้องกดแบบละเอียดค่อยๆไล่ระดับครับ อธิบายยากต้องลองครับ ผมขับก็ไม่อืดนะ ปลายก็ 195 เดิมทั้งคัน Vtec+Lpg ครับ มีแต่ล้อ ที่เปลี่ยน ขอทราบสเปคล้อและยาง เจ้าของกระทู้ได้มั้ยครับ ท่อเดิมครับเพราะลูกเล็ก เสียงดังเดี๋ยวตกใจตื่น..อิอิ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host