"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ว๊าววววววว เป็นความจริงหรือนี่แสนสี่...นับถือ นับถือ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ของผม city zx  2007 เกียร์ Auto  วิ่งไป 270,268km  เคยทำเครื่องไปหนึ่งหน  ตอนนี้เกียร์มีหอนนิดหน่อย ถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกๆ 20000km ผมว่าใช้ได้เป็นอีกนาน
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อีกแล้ว สองแสนเจ็ด....เข็มไมล์โชว์เลย
คำว่าเกียร์หอนนี่...มันดังแบบไหนกันครับ
ของผมมันดังวี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตอนความเร็ว70-80 ใช่ไหมครับ
ผมเคยตั้งกระทู้เกี่ยวกับเสียงวี้ๆๆๆ นี้มานานแล้ว หลายท่านบอกว่า "มันเป็นเช่นนั้นเอง" จึงไม่ได้สนใจมัน
เปลี่ยนมันเกียร์ไปแล้ว เสียงนั้นลดลง บางครั้งก็ไม่ได้ยิน
สงสัยครับ

ถ้าคนไม่สังเกตุก็จะไม่รู้ว่าเกียร์หอน  ถามว่ามันหอนที่ความเร็วเท่าไร  ผมตอบได้ว่ามันหอนเริ่มตั้งแต่เราเหยียบคันเร่ง แต่ที่เราสังเกตุว่ามันดังบางช่วง  สาเหตุอาจเกิดจากเสียงอย่างอื่นมันดังกลบเสียงเกียร์แน่นอน  และบางทีเสียงลูกปืนล้อมันก็คล้ายๆกัน  แต่ถ้าลองเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าทั้งคู่แล้ว  ลองให้อู๋ยกรถขึ้นสูง แล้วลองให้เข้าเกียร์เหยีบคันเล่ง  แล้วก็ลองยืนฟังใต้ท้องรถ ก็จะได้ยินอย่างชัดเจน  อาการนี้ถ้าจะให้หาย 100% คงต้องเปลี่ยนเกียร์ใหม่ ซึ่งก็คงไม่มีคนอยากจะเปลี่ยน เพราะมันแพงเหลือเกิน  ส่วนคนที่เคยทำ Overhaul เกียร์มาราคาก็ประมาณ 35,000 บาท  ซึ่งหาช่างฝีมือดีมีน้อยที่รับประกันผลร้อยเปอร์เซ็นต์ในการซ่อม     ส่วนตัวของผมหอนมาตั้งแต่ 150,000km จนมาบัดนี้ตามระยะที่ท่านเห็นก็ยังขับได้อยู่  เพราะฉนั้นการดูแลก็ต้องมาอันดับหนึ่ง ต้องใช้ น้ำมันเกียร์ CVT Hondaเท่านั้นอย่าไปใช้อย่างอื่นเชียวและอย่าเชื่อใครว่าใช้ยี่ฮ้ออื่นแทนได้  และอย่าลืมขอย้ำถ่ายทุก 20,000km  จะดีกว่าระยะที่คู่มือรถระบุ

น้ำมันเกียร์กระป๋องไม่กี่ร้อย ผมเปลี่ยนพร้อมน้ำมันเครื่องทุกที (10000โล)

190000 แล้วก็ยังปกติดี เปลี่ยนฟลายวิวไปครั้งเดียว ตอน 80000 กม.

210000 กม. ZX VTEC AT. เคยแค่เปลี่ยนคอยส์จุดระเบิด ล้างปีกผีเสื้อ ตั้งวาวล์ รถติดLPG วิ่งมา130000 เปลี่ยนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ของปั๊มคาร์เทค แต่ผมเปลี่ยนทุก8พันโล(ตามขริงได้1หมื่น) ใช้น้ำมันเกียร์ลิมิเต็ด(เป็นชื่อยี่ห้ออ่ะ)ของปั๊มคาร์เทต ผมเปลี่ยนทุก25,000 โล ญาติกับชับjazz ปีเดียวกันแนะนำให้ใช้บอกว่าดีกว่าของศูนย์ก็เลยเลิกเข้าศูนย์ตั้งแต่เจ็ดหมื่นโล

เก็บข้อมูล
เป็นคนแรกที่บอกว่าใช้ นม.เกียร์ยี่ห้ออื่นดีกว่าของฮอนด้า

ผม 249,000 ยังปกติ เปลีย่นฟลายวิลไป1ครั้ง เปลี่ยนน้ำมันเกียรทุก20000

ผม 220000 ยังดีครับ แต่พลาดตอน แสนกว่าลืมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ลากไป  40000 โล
เกียร์ถอยหน่วงซะ เซ็งเลย ต่อมาไม่เคยรีรอเลย ต้องขอ HONDA เท่านัน้อีกเสียงครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host