"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

DIY ติดตั้งสัญญาณกันขโมย Honda City

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/8/2013 13:00 โดย NHA

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/8/2013 11:26 โดย NHA

สวัสดีครับ นี่เป็นโพสแรกของผมในคลับ หลังจากที่เป็นสมาชิกมานาน...
สืบเนื่องจากผมทำรีโมทกันขโมยชุดเก่าหาย เลยต้องสั่งซื้อกันขโมยชุดใหม่ซึ่งของเดิมเป็น 12 ขา แต่ของใหม่ 13 ขา และด้วยความอยากลองติดตั้งเอง ต้องเดินสายใหม่เยอะเลย แต่ก็ยังดีที่มีตัวอย่างเก่าให้งมตามบ้าง พยายามหาข้อมูลใน Google ก็หาไม่เจอ แต่สุดท้ายก็ทำเองจนสำเร็จจึงตั้งกระทู้นี้เพื่อเป็นข้อมูลเบื้องต้นสำหรับผู้อยากติดตั้งเอง หากขาดเหลือ ผิดถูกยังไงเพิ่มเติมกันได้เลยนะครับ...เริ่มเลยครับ
ไดอะแกรม

ซอกเก็ทใหญ่ที่มี 13 ขา
ขา 1 และ 2 (น้ำตาล)ต่อกับ ไฟเลี้ยวซ้าย ขวา (เขียว/แดง และ เขียว/เหลือง) ปลั๊กขวาล่างเท้าคนขับ
ขา 3(แดง/ดำ) ไม่ใช้
ขา 4 (ขาว/ดำ)ไม่ใช้ (กรณีไม่ได้ใช้มอเตอร์เปิดกระโปรงหลังรถ แต่ถ้าต่อเพิ่มก็ทำได้)
ขา 5(ดำ)   ต่อลงกราวด์โครง(Gnd) (และจะต่อกับ ขา3(ส้ม)และ6(ส้ม/ดำ)ของปลั๊ก 6 ขา ด้วย)
ขา 6(แดง) ต่อกับ ไฟ +12V(ขาว)ใต้คอพวงมาลัย (และจะต่อกับ ขา1(เหลือง)และ4(เหลือง/ดำ)ของปลั๊ก 6 ขา ด้วย)
ขา 7(น้ำเงิน) จะต่อ 3 จุดคือ - ไฟประตู(เขียว/แดง)ปลั๊กใต้แผงฟิวส์(ปลั๊ก2ขา)
                                    - สวิทซ์กระโปรงหน้า(ติดตั้งเพิ่ม ไม่ใส่ก็ได้)
                                    - สวิทซ์กระโปรงหลัง(เขียว/แดง) ปลั๊กขวาล่างเท้าคนขับ
ขา 8(เหลือง) ต่อกับขา 86(เหลือง) ของรีเลย์
ขา 9(ชมพู) ต่อกับ ไซเรน(สีแดง)(แล้วต่อสายสีดำของไซเรนลงกราวด์)
ขา 10(ส้ม) ต่อกับ Switch เบรคเท้า(ขาว/ดำ) ปลั๊กขวาล่างเท้าคนขับ
ขา 11(ขาว) ต่อกับ Switch ON(ดำ/เหลือง) ปลั๊กใต้คอพวงมาลัย
ขา 12(น้ำตาล) ไม่ใช้
ขา 13(ขาว) ไม่ใช้

ส่วนปลั๊ก 6 ขา ต่อดังนี้
ขา 1(เหลือง) และขา 4(เหลือง/ดำ) ต่อกับไฟ +12v(ขาว)ใต้คอพวงมาลัย(ซึงจะต่อกับ ขา6(แดง)ของปลั๊ก 13 ขาด้วย)
ขา 3(ส้ม) และขา 6(ส้ม/ดำ) ต่อกับกราวด์(ซึงจะต่อกับ ขา5(ดำ)ของปลั๊ก 13 ขาด้วย)
ขา 2(น้ำเงิน)(สายสั่งปลดล็อคประตู) ต่อกับ สายสีเหลืองที่ตัดออกจากซ้อกเก็ตเดิมแล้ว(ปลั๊กใต้แผงฟิวส์...ดูตามรูปละกัน)
ขา 5(เขียว)(สายสั่งล็อคประตู) ต่อกับ สายขาว/ดำ ที่ตัดออกจากซ้อกเก็ตเดิมแล้ว(ปลั๊กใต้แผงฟิวส์...ดูตามรูปละกัน)

ส่วนของรีเลย์ครับ   
ขา 85(ขาว)และ 87A(เขียว) จะต่อกับไฟ Start(ดำ/ขาว) ด้านที่ออกจากขั้วปลั๊กใต้พวงมาลัย (ซึ่งเส้น ดำ/ขาว นี้เราต้องตัดให้ขาดเป็น 2 ท่อนก่อน)
ขา 30(เขียว) ต่อกับ ไฟไปหามอเตอร์Start(ดำ/ขาว) เส้นที่เราตัดออกจากไฟ Start เมื่อกี้นั่นแหละ

ภาพรวม

ใต้แผวฟิวส์

ปลั๊กใต้คอพวงมาลัย

ปลั๊กข้างเท้าคนขับด้านขวา

ปลั๊กไฟห้องโดยสาร (2 Pin)

ปลั๊กมอเตอร์เปิด ปิดประตู

นอกนั้นก็ต่อ เซนเซอร์จับการสั่นสะเทือน  LED  และ สวิทซ์รีเซ็ท (ในแบบ ตำแหน่ง  LED  และ สวิทซ์รีเซ็ท จะสลับกันกับของจริงนะครับ) เก็บสายให้เรียบร้อย
ปล.ผมไม่มีข้อมูลในส่วนปืนสั่ง Lock และ Unlock นะครับ เพราะว่าของเดิมมีอยู่แล้ว ไม่แน่ใจว่าถ้าติดตั้งใหม่ทั้งหมดจะต้องเพิ่มอะไรบ้าง หากใครมีอะไรเสริม เพิ่มเติมได้เลยนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สวัสดีครับ นี่เป็นโพสแรกของผมในคลับ หลังจากที่เป็นส ...
NHA โพสต์เมื่อ 23/8/2013 22:55

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคราบ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 1# NHA

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลดีๆ..กำลังหาตำเเหน่งอยู่พอดีเลยครับ..

ติดกันขโมยต้องเลือกเกรดด้วยครับลองดู http://viperalarm.blogspot.com/

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/8/2013 13:00 โดย NHA

แก้ไขครั้งสุดท้า ...
NHA โพสต์เมื่อ 23/8/2013 22:55

ขอเสริมนิดนิงน่ะครับ
ขา 13(ขาว) ไม่ใช้
สายสองเส้นนี้ถ้าเราเอาไปต่อ สวิตกดติดปล่อยดับ เส้นละตัว และอีกขาของสวิตลงกลาวด์ เราจะได้ปุ่มล็อก และปุ่มปลดล็อกครับ

เยี่ยมเลย ขอบคุณครับ

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

ขอเสริมนิดนิงน่ะครับ
ขา 13(ขาว) ไม่ ...
deanhadyai โพสต์เมื่อ 23/6/2014 23:55

ขอบคุณมากครับผม

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host