"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

**เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำ city zx 2007**

มาอีกแล้ว 555 คราวนี้มีอาการมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน ทำให้เกิดอาการแอร์ไม่เย็น เครื่องฮีต รูปไฟความร้อนโชว์ รถจะสะดุดเร่งไม่ค่อยออก
การแก้เบื้องต้นเปิดดูครับว่าใบพัดมันทำงานทั้งสองตัวรึเปล่า (ด้านขวามือมันจะติดแล้วก็ตัดดับเป็นพักๆนะครับนั้นคือพัดลมหม้อน้ำ) เอาละอาการของผมมันเริ่มเป็นถี่แล้วละ
เลยต้องเปลี่ยนซะแล้วละ เช็คราคาก่อนเลยอันดับแรก ศูนย์ ราคา 4400 โดยประมาณ ร้านค้า 3600-3700 บาท (แท้) ของเทียบ 1000 บาท (ถูกมาก) เชียงกงยกแพง 1000 บาท(มือสอง) ต้องเลือกละซิเอาประหยัดไม่ค่อยมีเงินซะด้วย 555 เลือกเอาของเทียบละกันซื้อได้ใกล้บ้าน มารื้อกันดีกว่า
อุปกรณ์ ประแจเบอร์ 10  , ไขขวง , คีม

อันดับแรก ถอดน็อตตัวพักหม้อน้ำก่อนเลย

ถอดน็อตสองตัวด้านบน ซ้ยขวาตามภาพ

อย่าลืมถอดปลั๊กตัวนี้ด้วยเสล็จแล้วยกขึ้นมาตรงๆเลยครับ ข้างล่างมันเป็นแค่เดือยเสียบลงไปเท่านั้น

พอดีว่าผมถอดมาสองตัวเลยเพราะอีกด้านสายไฟมันขาดเลยถอดออกมาทั้งสองตัว ซ้ายคือพัดลมแอร์ (สี่ใบพัด) ขวาคือพัดลมหม้อน้ำ (ห้าใบพัด)

สภาพมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำผมร้าวไม่ไหวแล้วละ เสียงดังมาก ติดๆดับๆด้วย พอรถติดหน่อยแฮงค์เลย

ใช้ไขควงขันน็อตยึดขามันทั้งสามตัวแล้วดึงออกจากโครงเลยครับ ตรงใบพัดใช้คีมขันออกเลยตามลูกศรทวนเข็มนาฬิกา (ปล.มันจะมีแม่เหล็กสวมอยู่ที่แกนอย่าทำหายนะ)

เปลี่ยนเอาตัวใหม่ใส่ไปซะ ยี่ห้อเย็นๆซะด้วย

ไหนๆก็ถอดละล้างสักหน่อย

DIY ใช้ไปซื้ออะไหล่ก่อนในตอนแรกเสียงเงียบเชียว 5555

ถูกผิดยังไงต้องขออภัยด้วยนะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตัวเก่าซ้ายตัวใหม่ขวา (ของเทียบ)
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

มีประโยชน์มากครับ..... ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์มากครับ

ข้อมูลดีๆอีกแล้วครับ

แหม....คลายร้อน  ด้วย..เย็นเย็น
อย่าลืมส่งรหัสใต้ฝานะครับ   

ข้อมูลดีๆอีกแล้วครับ

แหม....คลายร้อน  ด้วย..เย็นเย็น
อ ...
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 13/8/2013 12:11

ลืมส่งรหัสเลย 555

มาอีกแล้ว 555 คราวนี้มีอาการมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำไม่ทำ ...
noth1 โพสต์เมื่อ 13/8/2013 11:37

DIY เองได้ ไม่ยากเลย ^^
ขอบพระคุณมากครับ

เช็คด้วยนะว่าพัดลมมันดูดเข้าหรือดูดออก ถ้าต่อสายถูกพัดลมต้องดูดลมเข้าตัวรถนะครับ ฮิๆไม่งั้นจะเจออาการรอบตกเร่งไม่ขึ้น เพราะเจอมาแล้ว555

พัดลมควรเปลี่ยนที่ระยะเท่าไหร่ครับ

พัดลมควรเปลี่ยนที่ระยะเท่าไหร่ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host