"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ยางขอบประตูเสื่อม ปัญหาประจำช่วงหน้าฝน

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ตกทั้งหนัก ทั้งเบา บางวันก็ตกทั้งวัน  วันนี้จึงมาเตือนปัญหาที่อาจกับเกิดรถของคุณได้ ก็คือ "รถรั่ว" ! อย่าเพิ่งตกใจที่ว่ารั่วหมายถึง ยางขอบประตูรถตามจุดต่างๆ ครับ แหม ก็ช่วงหน้าฝนนี่ บางคนไม่สามารถจอดในที่ร่ม หรือที่บ้านไม่มีที่จอดรถแบบมีหลังคา ต้องให้รถจอดตากฝนตลอด พอจอดหลายวันนานเข้าน้ำฝนเล็ดเข้ามาในรถอีก

น้ำฝนที่เล็ดเข้าในรถส่วนมากจะเกิดปัญหาสำหรับรถที่ใช้มาประมาณ 5-7 ปีขึ้นไปเพราะว่าพวกแถบยางขอบประตูเริ่มเสื่อมคุณภาพไป พวกแถบขอบยางพวกนี้จะติดประกบกับประตูรถ ฝากระโปรงท้าย ยางขอบประตูพวกนี้จะเป็นส่วนป้องกันไม่ให้น้ำและเสียงเข้ามาในรถ

วิธีดูว่ามันเสื่อมยังไงด้วยวิธีง่ายๆ ลองล้างรถดูครับถ้าน้ำซึมเข้ามาในรถหรือเวลาวิ่งรถเร็วแล้วมีเสียงลมเข้ามาในห้องโดยสาร หรืออาจจะมีกลิ่นแปลกปลอมเข้ามารบกวนในห้องโดยสารด้วย อาการเหล่านี้ละครับคือ อาการยางขอบประตูเริ่มเสื่อมแล้ว

ส่วนเรื่องในการเปลี่ยนนั้น ของแท้ราคาจะสูงกว่าของเทียมไม่น้อย แต่เรื่องอายุการทำงานก็น่าจะรู้อยู่แล้วละครับว่าของแท้อายุการใช้งานย่อมดีกว่าของเทียม และอีกตัวเลือกหนึ่งคือสินค้านำเข้าเกรดสูง พวกนี้อยู่นาน 8-12 ปี แต่ราคาก็โหดเลยทีเดียว ลองเลือกกันดูครับ

ทางที่ดีก็ลองตรวจยางขอบประตูทุก 4 เดือน / 1 ครั้ง ก็น่าจะดีนะครับว่ามันมีรอยหรือขาดเสื่อมหรือขาดบ้างหรือเปล่า คือสังเกตุดูเนื้อยาง ว่าคงรูปดีอยู่ไหม ประกบสนิทตัวรถอยู่ไหม ทดลองเอามือบีบดูด้วย นุ่มหรือแข็งขนาดไหน ยางขอบประตูที่น่าจะยังใช้งานได้ดีไม่ควรแข็งจนเกินไป หรือนิ่มยวบยาบจน,ยุ่ย หรือมีรอยปริแตก เพราะอาจทำให้น้ำเล็ดลอดเข้ามาในรถเราได้ครับ

ยางขอบกระจกบังลมหน้า-หลังอีกทำให้น้ำฝนเข้ามาได้อีก วีธีตรวจสอบก็ลองล้างรถดูเหมือนกันครับ ถ้าจุดไหนมีน้ำรั่วซึมออกมา
เราอาจจะแก้ปัญหาเองได้โดย การหาซิลิโคนมายาแนวตามขอบกระจก เมื่อใช้ ซิลิโคนแนวขอบกระจกไปแล้วควรทิ้งไว้ ประมาณ 24 ชม ก่อน เพื่อให้ซิลิโคนมันอยู่ตัว แล้วลองทดสอบใหม่โดยการล้างรถ แล้วก็ไปดูจุดที่รั่วซึมอีกครั้ง

และอีกจุดนึงก็ควรลองเช็คดูแผงจิ้งหรีดหรือแผงซี่ มันจะอยู่ตรงตรงบริเวณที่ยึดก้านปัดน้ำฝน จุดนี้น้ำฝนก็อาจจะเล็ดลอดเข้ามาได้เหมือนกัน  เพราะเป็นช่องระบายอากาศ เพื่อไม่ให้กระจกรถเราเป็นฝ้า และลดกลิ่นอับภายในรถ แต่ในทางกลับกันถ้าฝนตกหนักๆ รถบางรุ่นก็อาจมีน้ำฝนเล็ดรอดมาจากทางนี้ได้เหมือนกัน ควรเช็คให้ดีด้วยครับว่าน้ำที่เข้ามามันมาจากทางไหนไม่ใช่เปลี่ยนแล้วไม่ได้เช็คอาจทำให้ท่านต้องเสียจ่ายโดยไม่จำเป็น

นอกจากห่วงรถตัวเองแล้วก็อย่าลืมห่วงตัวเองนะครับช่วงหน้าฝนอย่าลืมพกร่มพวกชุดกันฝนติดมือ ติดรถไว้ครับ

ข้อมูลจาก
ยางขอบประตูเสื่อม ปัญหาประจำช่วงหน้าฝน
http://www.toyotanon.com/index.php
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host