"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการหุ้มคอยล์หัวเทียนด้วยท่อหด

ผมใช้วิธีการหุ้มท่อหดเพื่อแก้ปัญหาคอยล์รั่วมาเป็นระยะทาง 40,000 กิโล
ซึ่งได้ผลเป็นที่น่าพอใจมากครับ
ใครถาม จะแนะนำวิธีนี้เสมอ...ด้วยความภาคภูมิใจ

มาวันนี้ที่จะต้องถอดหัวเทียนเพื่อดำเนินการบางอย่าง.......หัก 3 หัวเลยครับ พี่น้อง
ที่หักเพราะความหนาของท่อหดไปทำให้คอยล์คับรูมากเกินกว่าจะถอดออกมาได้อย่างสวัสดิภาพ

สรุปว่า...
ต่อไปนี้...ใครถาม ผมจะไม่แนะนำให้หุ้มท่อหดเพื่อแก้ปัญหาคอยล์รั่วอย่างเด็ดขาด
ค่าอะไหล่ไม่สำคัญ แต่มันทรมานที่ต้องใช้เวลาเกือบทั้งวันเพื่อชำแหละแล้วคีบออกมาทีละชิ้น
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อาการเหมือนกันเลยครับ   ของผม dsi  แถวหลังแตกหมด 4 ตัวเลย       ปวดตับมาก  
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แล้วสภาพท่อหดเป็นยังไงครับพี่
มันละลายติดกับเครื่องหรือเปล่าครับ

ขอบคุนครับ

อาการเหมือนกันเลยครับ   ของผม dsi  แถวหลังแตกหมด 4 ตัวเลย
l2ayhachi โพสต์เมื่อ 27/7/2013 02:57

ตำแหน่งคอยล์ VTEC ก้ออยู่หลังเครื่อง
ทำเส็ดแล้ว ปวดขา ปวดหลังหลายวันเลยคับ

แล้วสภาพท่อหดเป็นยังไงครับพี่
มันละลายติดกับเครื่องหรือเปล่า
Satochi_Me โพสต์เมื่อ 27/7/2013 17:41

ท่อหดไม่เป็นไรเลยครับ...
ต้องยอมรับว่ามันทนความร้อนจริงๆ

ขอบคุนครับ
nuttachai.t โพสต์เมื่อ 27/7/2013 22:19

พบเจออะไรมา ก้อเล่าสู่กันฟังครับ
เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก ไม่มากก้อน้อย ^^

ตอบกลับ 5# Aria_Type-R

แล้วทำไมมันถึงดึงไม่ออกละครับพี่แจ๊ค
หรือว่ามันแน่นตั้งแต่ตอนแรกที่ใส่เลยครับ

ตอบกลับ  Aria_Type-R
แล้วทำไมมันถึงดึงไม่ออกละครับพี่แจ๊ค
หรือว่ามันแน่นตั้งแต่ตอนแรกที่ใส่เลยครับ
Satochi_Me โพสต์เมื่อ 30/7/2013 11:49

จริงๆมันแน่นตั้งแต่ตอนแรกที่ใส่แล้วครับ แต่ไม่ได้คิดอะไร ขืนใส่มันไปจนได้
มาน้ำตาตกในก้อตอนถอดนี่หละครับ T^T

ขอขุดหน่อยครับ
พอดีผมกะแก้ปัญหาคอยล์รั่วด้วยวิธีนี้อยู่พอดี เห็นกระทู้นี้ถึงกับ เด๋วนะๆๆ 55+
แล้วถ้าเราเปลี่ยนเป็นพันด้วยเทปพันสายไฟแทนอะครับ จะประสบปัญหาคล้ายๆกันแบบนี้หรือป่าวครับ
หรือว่า...จะเปลี่ยนตัวใหม่ไปเลยดี

ตอบกลับ 9# arios
ในเบื้องต้น ต้องตรวจสอบ/เปรียบเทียบความหนาบางของท่อหดกับเทปที่เราจะใช้พันคอยล์ก่อนครับ
ซึ่งตามปกติ เทปพันสายไฟจะมีความหนาน้อยกว่าท่อหด จึงไม่น่าจะเกิดปัญหาแบบนี้

อย่างไรก้อตาม หากตัดสินใจใช้เทปพันสายไฟจริงๆ แนะนำให้พันแค่รอบเดียว เดี๋ยวจะหนาเกินไป

ปล. 1 : เลือกใช้เทปพันสายไฟที่สามารถทนความร้อนได้สูงๆนะครับ
ปล. 2 : ผมก้อเปลี่ยนมาใช้เทปเหมือนกันครับ แต่เป็นเทปพันฮีตเตอร์ที่ใช้ในงานอุตสาหกรรมโดยเฉพาะ
          ได้รับความเอื้อเฟื้อจากเพื่อนสมาชิก City Club นี่หละครับ
          ซึ่งทดสอบโดยการถอดใส่อยู่หลายรอบ ถือว่าผ่านครับ
ปล 3 : วิธีเช่นนี้ถือเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ฉะนั้น...การเปลี่ยนคอยล์ใหม่ดูจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host