"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

DIY กระจก fit พับไฟฟ้า+ไฟเลี้ยว..มาเเล้วคร๊าบ(เพิ่มรูปชัดๆ)

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7/2/2014 19:23 โดย snowwhit

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/8/2013 12:48 โดย snowwhit

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/8/2013 12:46 โดย snowwhit

หลังจากจดๆจ้องอยู่นาน..ตัดสินใจใช้เวลาว่างทำเองตามเคย...
พร้อมกับข้อมูลที่เก็บๆมา...เดาๆบ้างครับ
รูปไม่ค่อยชัด เเละเนื่องจากทำคนเดียว อาจอธิบายไม่ละเอียดนักนะครับ...
เริ่มกันเลย...
ก่อนทำ อิๆ (เเอบโชว์น้องsnow.อิๆ)

เตรียมอุปกรณ์ก่อน..
1.กระจก fit พับปรับไฟฟ้า+ไฟเลี้ยว เเละสวิสพับด้วยครับ
2.สายไฟ 6เมตร
3.ประเเจ(ตัวT) บล๊อกยาว เบอร์10.
4.ไขควง
5.เชือก
6.เทปพันสายไฟ
7.มีดคัตเตอร์
8.สายรัด กลาง
อุปรณ์อาจมีเพิ่มเติมเเล้วเเต่สะดวกครับ..
ผมเริ่มจากการต่อไฟเตรียมก่อนเลยครับ....
1. เริ่มจากเเกะเเผงข้างคันเร่งเพื่อหาจุดต่อไฟเลี้ยว

เขียวเเดง= ซ้าย เขียวเหลือง =ขวา
เพื่อจะพ่วงไปที่ปลั๊กกระจก fit. สายสีชมพู= ลงกราว
สีม่วง ต่อกับ เขียวเหลือง ซึงเป็นด้านขวา เเละเขียวเเดง ลอดคอนโซลไฟต่อ สายสีม่วงอีกข้าง ซึ่งเป็นด้านซ้าย
2.ส่วนสายไฟตัวพับก็ต่อเพิ่มขนานกับไฟเลี้ยว เเต่จุดต่อต่างกัน.
คือปลั๊กกระจก fit.+สีดำ เเละ - สีขาว สองข้างจับพ่วงกันเเล้ว ต่อเข้าปลั๊กสวิส
ตรงจุดนนี้ ต้องลองต่อสลับกันดู เเล้วลองกดสวิสพับ ว่าเป็นสายไหน เพราะว่าสวิสที่ผมได้มาสายสีไม่เหมือนกัน..
3.สายปรับกระจกไฟฟ้า มี 3 สาย ผมอธิบายไม่ถูกเพราะสายสีไม่เหมือนกันอีก ต้องลองต่อสลับการต่อผมปลอกสายไฟจากปลั๊กส่วนที่ถอดกระจกเดิมออก ตรงนั้นเเหละครับ เราจะได้ไม่ต้องเดินสายไฟเพิ่มใหม่ จะเดินสายใหม่ที่ข้ามคอนโซนซ้ายไปขวา ก็จะมีเฉพาะสายไฟเลี้ยวกับสายพับเท่านั้น เเล้วไปพ่วงกับข้างขวา เพื่อต่อ เข้าสวิส นั่นเอง
สลับไปมา เเล้วลองกดสวิส
เหมือนซื้อหวย 3 ตัวกลับ ประมาณนั้น.
ลองดู ไดรอเเกรมที่ผมหามาครับ....

จบเรื่องการต่อสายไฟ
การถอดใส่นะครับ
1.ถอดเเถงประตูออกโดยงัดสลักล๊อคตรงข้างล่าง สวิสกระจกขึ้นลง ดึงอีกมาเลยครับ
ใช้ไขควงขัน น๊อต 3 ตัว เเล้วงัดจากด้านล่างประตู ออกครับ อย่าลืมดึงปลั๊กปรับกระจกออกด้วยครับ

2.งัดลูกยางกลมที่อยู่ตรงกับกระจกมองข้างออก 1 อัน จะเห็นว่าทั้งหมดมีช่องที่จะสอด บล๊อกเบอร์ 10.
ที่ขากระจก สอดเข้าไปเเล้ว ถอดออกมาครับ...

3.หาเชือกที่เตรียมมาผูกด้านที่เราถอดปลั๊กใว้ ให้เชือกเป็นทางนำ เเล้วดึงให้เชือกตามมา เผื่อเอาใว้ตอนใส่
เนื่องจากถ้าไม่ทำเเบบนี้ ใส่ยากมา เพราะสายไฟจะหลบกระจกที่เลื่อนลง ไม่อย่างนั้น ตอนเราเลื่อนกระจก
จะติดสายไฟอย่าลืมครับ..
4.ใสกระจก เข้าไปโดย ผูกเชือกที่ปลั๊กเหมือนเดิมเเล้วดึงกลับ มาทางเดิม พอนึกภาพออกนะครับ
ใส่กระจกใหม่พอดีเเป๊ะ..ขันน๊อตเข้าที่เดิม โดยมสายกราวที่บอกใว้เเต้ตอนเเรก (สีชมพู) มาเข้าตรงขาใดขาหนึ่งครับ..

5. ทีนี้ก็ลากสายไฟเลี้ยวที่ต่อใว้ ผ่านทางยางที่เชื่อมกับประตู โดยหาลวดมานำทางครับ ต่อสายไฟเลี้ยวเข้า ตามที่ผมบอกไป(เขียวเเดง= ซ้าย เขียวเหลือง =ขวา) อย่าลืมพันสายไฟด้วยเทปดำ พร้อมยึดด้วยสายรัด ให้เเน่นด้วยครับ..
6.ต่อสายไฟ ปรับกระจกไฟฟ้า ตามที่บอกข้างต้น (เหมือนซื้อหวย 3 ตัวกลับ) พันเทปเก็บสายไฟให้เรียบร้อย
7.ประกอบประตูทั้งสองข้าง เข้าที่เดิม ลักษณะเกี่ยวข้างบนก่อนตรงร่องกันฝุ่นกระจก เเล้วจะเห็นว่ารูที่จะดันใสล๊อคจะพอดี
ดันเข้าไป ขันน๊อต 3 ตัว เเล้วก็เสียบปลั๊กสวิสประจกที่ประตู อย่าลิมครับ..
เสร็จเเล้วลอง ทดสอบตามใจเลยครับ...

ใส่เเล้วหล่อๆเลยเเบบนี้...

ปล. ครับเรื่องการต่อไฟนี่ ตอนเเรกจะทำไม่ค่อยถูก ผมเองก็คิดอยู่นานก่อนลงมือ เพราะทำคนเดียว เดี๋ยวไม่เสร็จ
เเย่เลย....ได้ความกล้า+หาข้อมูลจนไม่ค่อยเเน่ใจ 55+  รออารมย์นิดนึง....ลุยครับ

ขออภัยหากว่าท่านใด อ่านเเล้วไม่เข้าใจ เพราะผมเองก็อธิบายไม่ค่อยเก่ง..
เเค่อยากเเชร์ให้เพื่อนๆชาวคลับได้ดูเท่านั้นครับ..ส่วนรูปก็อาจจะไม่ครบถ้วน..
เพราะผมทำคนเดียว สุ่มๆไป..ทำตอนเที่ยง กว่าจะเสร็จ 6 โมงเย็น มืดเเล้ว เฮ่อๆ..
หาท่านใดมีข้อสงสัย หรือเเนะนำ ก็ยินดีครับ...
088-8455266 กริช
jakkit26@hotmail.co.th
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 17# Jack09

โทรปรึกษา พร้อมจัดให้ครับผม 088-8455266 กริช
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สนใจอยู่ครับ

ตอนนี้... มีกระจกพับสั้น  fit. 1 คู่ สีขาวต้องทำสี หรือไม่ก็เอาไปหุ้ม เเคฟล่าก็ได้ เเล้วเเต่ 1,800 ครับ. ส่ง ems.ได้
สนใจโทรมาครับ... หรือขอดูรูปทางไลน์ได้ 088-8455266

ตอบกลับ 14# Aria_Type-R

ขอบคุณครับ...

ชัดเจนและเข้าใจง่าย
เป็นประโยชน์กับผมและหมู่มวลสมาชิกมากๆครับ ^^

ขอขอบคุณจากใจ

ขอบคุณมากเลยคับ .... ต้องไปทำบ้างล่ะ
รองบประมาณก่อน 55555

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
mhonthong

ตอบกลับ 10# ployjack

โทรได้ครับ..พอดีเมื่อตะกี๊ปิดเครื่อง ประชุม..

ตอบกลับ 9# snowwhit

หึหึ โทรไปไม่ติดครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host