"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

E85 vs E20

เอาข้อมูลอัตราการใช้น้ำมันมาแชร์ครับ
ที่ความเร็ว 100 km/H  น้ำหนักบรรทุก 170 กิโล
E85 ทำได้ 15 กิโลเมตร /ลิตร
E20 ทำได้ 19 กิโลเมตร /ลิตร

ที่ความเร็ว 110 km/H   น้ำหนักบรรทุก 80 กิโล
E85 ทำได้ 14 กิโลเมตร /ลิตร
E20 ทำได้ 17 กิโลเมตร /ลิตร

รูปนี้ เติมเต็มถังจากเชียงใหม่ความเร็ว 110 km/h

ขับได้ 513 กิโล ใช้น้ำมันไป 35.5 ลิตร เป็นเงิน 860 บาท กิโลเมตรละ 1.67 บาท
สรุป E85 ประหยัดกว่า E20 อยู่ประมาณ 20%  ส่วนผลเสียยังไม่รู้ คงต้องใช้ไปอีกซักพัก
อัตราเร่ง รอบต่ำรอบกลาง จะอืดเห็นได้ชัด รอบสูงไม่แตกต่างกับ E20
  หมายเหตุ
เส้นทางเดียวกัน  เวลาเดียวกัน น้ำหนักบรรทุกเท่ากัน  เปิดแอร์เท่ากัน  ความเร็วที่เปรียบเทียบเท่ากัน
ปรับปุ่มหมุนไปที่ E85
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

E85 ผลเสียคือ ตังค์เหลืออ่ะ ZX 3 ปีแล้วครับ ท่อยาง + โอริง ในถัง ปกติสุข
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
ผม อันครับ  คิดเที่ยว เขาค้อ ติดต่อที่ 085-0527423
ที่พัก รถบริการนำเที่ยว อาหาร เรามีพร้อม  + ส่วนลดครับ

รถตลาด

ขับประหยัดมากครับ  ผมขับe20บางครั้งยังไม่ไดh15โลลิตรเลย  แต่e85  สิบสองโลลิตร  ประ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/7/2013 07:01 โดย engineeree
ขับประหยัดมากครับ

19 km/L เป็นการขับทางไกลครับ เลี้ยงรอบ ค่อยๆกดคันเร่ง ความเร็วไม่เกิน100
ทางกลับกันหากกดคันเร่งลึกๆ ก้ซดเลยครับ
ถ้าเท้าหนักE85 ไม่ประหยัดนะครับ

ของผมทำไมทำได้ 10 - 11 กม/ ลิตรเองอ่ะครับ E 85 ความเร็วไม่เกิน 100 ต่อ/ชม

ของผมทำไมทำได้ 10 - 11 กม/ ลิตรเองอ่ะครับ E 85 ความเร็วไม่เกิน 100 ต่อ/ชม

เบนซิน ปกติได้เท่าไหร่ครับ ถ้าเติมE85ละประหยัดได้ไม่มาก ผมว่ากลับไปเติมเบนซินดีกว่าครับ
ไม่ต้องกังวลกับผลที่จะตามมาในระยะยาว

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host