"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอนรับรถมา ก็สังเกตเจอหลายอย่างที่ดูด้อยคุณภาพ
แต่เอามาถามในเว็บ ก็มีหลายๆ คนตอบว่าเป็นเหมือนกัน มันเป็นปกติของรุ่นนี้
ไปสอบถามที่ศุนย์มาก็ได้คำตอบว่าเป็นปกติครับ
โธ่ รถราคาไม่ใช่น้อย คุณภาพไม่คุ้มราคาเลย
เทียบกับยี่ห้ออื่นแล้ว ผมว่าฮอนด้าราคาแพงกว่ายี่ห้ออื่นนะ เพราะอุปกรณ์ที่ติดตั้งมาให้น้อยกว่าในระดับรุ่นที่เทียบเคียงกัน
ของผมตัวท็อปยังเป็นแอร์ธรรมดา ของยี่ห้ออื่นเค้าให้แอร์อัตโนมัติแล้ว
เกียร์ก็โบราณ ตรงๆ ยี่ห้ออื่นเป็นแบบขั้นบันได ดูดีน่าใช้กว่าเยอะ
เสียงก็ดัง ไม่เก็บเสียง (เก็บเสียงให้อยู่ในห้องโดยสารล่ะมั้ง)
ยังดีที่ใช้บริการศูนย์ที่ดูแลดีพอสมควร(ไม่ถึงกับดีเลิศ) พอจะผ่อนคลายอารมณ์เครียดได้บ้าง
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาทุกคันเลยครับ
เพียงแต่บางคนได้คำตอบจากศูนย์ว่าเป็นอย่างนี้ทุกคัน ก็คิดว่าเป็นปกติ
ผมว่ามันเป็นปัญหา เพราะรถราคาไม่ใช่ถูกๆ
คุณภาพอย่างนี้ ผมถือว่าไม่ผ่านความพึงพอใจของลูกค้า
เทียบกับยี่ห้ออื่นในระดับเดียวกัน ฮอนด้า แพงกว่าในด้านสิ่งอำนวยความสะดวกที่พึงมี
และคุณภาพที่ไม่ได้เหนือไปกว่าคู่แข่งนัก
แต่พยายามสร้างภาพ ให้ดูสูงส่ง เหนือคนอืน
หลวมตัวซื้อมาใช้แล้ว ก็คงทำใจ
ทำใจไว้เลยว่า คันต่อไป ไม่ใช่ฮอนด้าอีกแล้ว
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กระจกไฟฟ้าพับไม่พร้อมกัน บอกว่าปกติ
เคยใช้โตโยต้า ไม่เห็นเป็นเลย
รุ่นท็อป ไม่ใช่แอร์อัตโนมัติ ยี่ห้ออื่น ให้แอร์อัตโนมัติกันหมดแล้ว
.....
.....

นี่ล่ะครับ ตัวอย่างหนึ่ง
ที่ได้รับคำตอบว่าเป็นปกติ ก็โอเค ปกติ ก็ปกติ
จริงๆ แล้ว เรื่องคุณภาพรถ มีหลายเรื่อง จิปาถะ ที่ได้เจอมา
แต่ผมก็ไม่ได้ใส่ใจจะจำมันแล้ว ว่ามีตรงไหนบ้าง ขี้เกียจจำ
เพราะทุกคำถามที่ถามไป ได้คำตอบกลับมาว่า เป็นปกติของรถรุ่นนี้ครับ
เท่านั้นล่ะ จบเลยครับ
แล้วหลายๆ คน ก็ยอมรับมันไปว่านี่ล่ะปกติแล้ว
แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมคิดว่าคุณภาพรถเทียบกับราคาแล้ว ควรจะดีได้มากกว่านี้นะ

ปัญหาต่างๆ มีได้ในรถทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ก็จริงนะ
จะมากจะน้อยกว่ากันเท่านั้น และจะไปเกิดขึ้นกับใคร
คนละเอียดมากก็จะพบปัญหาเยอะ แต่บางคนไม่ถือเป็นสาระถ้าของคนอื่นเป็นเหมือนๆกับของเราแล้วก็ยอมรับมัน
ปัญหาที่เราเจอๆมา มักได้คำตอบจากศูนย์ว่าเป็นปกติของรุ่นนี้ แต่ว่าอธิบายให้เห็นชัดได้มั้ยว่าทำไมมันถึงเป็นปกติ
ทำให้เราตัดสินใจว่าคันต่อไปคงไม่เอาแล้วกับฮอนด้า

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host