"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ถ่ายน้ำมันเครื่อง และเปลี่ยนใส้กรองเองครับ
อยู่ให้ห่างจากศูนย์เป็นดีที่สุด
ที่ว่าเข้าศูนย์เช็คระยะที่จริงแล้วเค้าไม่ได้เช็คอะไรให้หรอกครับ แค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง หรือเปลี่ยนกรองเท่านั้น ไม่มีการตรวจสอบอย่างอื่น ลงสังเกตุมาแล้ว แล้วใช่ว่าน้ำมันเครื่องของศูนย์จะดีนะครับ สรุปจัดการเองตามระยะและคู่มือ เลือกน้ำมันสังเคราะห์แท้ ทำเองดีที่สุดครับ
สำหรับผม "ศูนย์" คือที่ที่อันตรายที่สุดครับ จากประสบการณ์โดยตรง
คือว่า รถผมคิ้วโครเมี่ยมที่กระโปรท้ายที่อยู่ข้างบนป้ายทะเบียน ตรงมุมมันไม่แนบสนิทกับฝากระโปรง ผมจึงได้นำรถเข้า0 เพื่อแก้ไข พอถึง0ก็แจ้งพนักงานรับรถให้มาดูปัญหา พอพนักงานรับรถดูแล้วก็เดินเข้าไปใน0และเดินออกมาพร้อมกับม้วนกาวสองหน้า3Mและกรรไกร และกำลังจะงัดตัวคิ้วโครเมี่ยมรถผมออก ผมก็ทักไปว่ามันไม่ใช่ติดกาวแบบนี้ (เดิมที่ติดอยู่มันเป็นอีกแบบนึง) แล้วพนักงานรับรถก็ขับรถเราเข้าไปในจุดซ่อม พร้อมพวกช่างชุดขาว3-4คนมาดู หลังจากนั้นก็รุมกันงัดตัวคิ้วโครเมี่ยมออกมาแล้วสลับตัวกิ๊บยึดแล้วใส่เข้าไปใหม่(พนักงานรับรถแจ้ง) เส็ดก็นำรถออกมาส่ง ผมก็ได้ตรวจดู ปรากฏว่า ตัวฝากระโปรงท้ายตรงตำแหนงด้านข้างทะเปียนเป็นรอย(คงเป็นรอยเล็บจากการงัดคิ้วโครเมี่ยมออก) จึงได้แจ้งให้พนักงานรับรถทราบ แต่ที่น่าทึงก็คือพนักงานรับรถบอกว่าเห็นรอยดังกล่าวตั่งแต่แรกแล้ว และยังมาบอกว่าเวลาเราเปิดกระโปรงท้ายอย่าเอามือไปจับตรงนั้น ผมก็อึ้งเลย ไม่ยอมรับแถมยังหาว่าเราทำเป็นรอยเองอีก ผมก็โวยไม่ยอมมันหรอกครับ เรื่องก็ถึงทางผู้จัดการ ผู้จัดการก็บอกจะรับผิดชอบให้ โดยการขัดสีที่เป็นรอยออก และเรื่องที่ทำให้อึ้งอีกเรื่องนึงคือ หลังจากถอดตัวคิ้วโครเมี่ยมออก พบว่าหูยึดกิ๊บที่คิ่วโครเมี่ยมแตก(จากการถอดครั้งแรก)แต่ดันใส่กลับคืนให้เราทั้งๆที่มันแตก หมกเม็ดจริงๆครับ ทางผู้จัดการบอกจะเคลมเปลี่ยนอันใหม่ให้ และจัดการขัดสีที่เป็นรอยออกจนพอใจในระดับหนึ่ง
สรุปปัญหาของผมที่จริงเป็นเรื่องนินเดียว แต่พอถึงมือ0ปุ๊บ...แย่มากครับทั้งการกระทำของช่างและคำพูดของพนักงานรับรถ นี่แหละครับเป็นเหตุผลที่ว่า"ศูนย์" คือที่ที่อันตรายที่สุดครับ (แต่0ดีๆก็น่าจะมีนะครับ ไม่ได้เหมารวม)
มีความรู้นิดหน่อย มีเวลา มีเครื่องมือ จัดการเองได้หมดครับ ไม่ต้องง้อ0สบายใจครับ  
สุดท้ายอยากเตือนเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกโปรดระวังกันด้วยนะครับ ก่อนออกจาก0ทุกครั้ง ตรวจเช็คให้ระเอียดในจุดที่ซ่อมหรือแก้ไขครับ ถ้าเป็นไปได้ให้ตรวจรอบคันเลยยิ่งดีครับ
ปล."ศูนย์"ดังกล่าวเป็นศูนย์ใหญ่ อยู่พื้นที่ภาคตะวันออก
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host