"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/9/2013 13:15 โดย Beerno.27
กระจกไฟฟ้าพับไม่พร้อมกัน บอกว่าปกติ
เคยใช้โตโยต้า ไ ...
city_cha โพสต์เมื่อ 4/9/2013 22:40

ปกติครับ(ของผมก็ SV)  ลองถามคนอื่นๆ ที่เป็นตัว SV ดูสิ!!!!  จะมีซักคนไหมที่จะตอบว่ากระจกไฟฟ้าของเขาพับเก็บพร้อมกันแป๊ะทั้ง 2 ข้างเลยนะ

คำถามเรื่องกระจกไฟฟ้าพับเก็บไม่พร้อมกัน  ก็เห็นถามกันมาอยู่เรื่อยๆ เลยเหมือนกันนะ

ปอลิง. ที่บอกว่าเป็นปกติ  คืออาการปกติของรุ่นนั้นๆ นะครับ  แต่ถ้าคนอื่นส่วนใหญ่เค้าไม่เป็น  แต่เราเป็นนี่สิ!!!! มันผิดปกติแระ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

นี่ล่ะครับ ตัวอย่างหนึ่ง
ที่ได้รับคำตอบว่าเป็นปกติ ก็โอเค ปกติ ก็ปกติ
จริงๆ แล้ว เรื่องคุณภาพรถ มีหลายเรื่อง จิปาถะ ที่ได้เจอมา
แต่ผมก็ไม่ได้ใส่ใจจะจำมันแล้ว ว่ามีตรงไหนบ้าง ขี้เกียจจำ
เพราะทุกคำถามที่ถามไป ได้คำตอบกลับมาว่า เป็นปกติของรถรุ่นนี้ครับ
เท่านั้นล่ะ จบเลยครับ
แล้วหลายๆ คน ก็ยอมรับมันไปว่านี่ล่ะปกติแล้ว
แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมคิดว่าคุณภาพรถเทียบกับราคาแล้ว ควรจะดีได้มากกว่านี้นะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมรับรถล่าสุด 31/8/56 ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
1 ตรวจสอบรายละเอียดไห้ครบก่อนออกจาก 0
2 ตรวจว่าครบอย่างเดียวไม่พอต้อง ไห้ช่างหรือ sale ทำไห้ดูด้วยว่ามันใช้ได้ป่าว ไม่ได้ผมไม่เซ็นอะไรทั้งสิ้น 5555
3 spac ที่เราจอง ตรงป่าวถ้าตรงแล้ว ดูตรงไหนว่ามันคืออันที่เราจอง
4 ดูตามสภาพรถ ฝุ่นจับเยอะไหมคราบอะไรติด รู้เลยค้างสต๊อกใหม ดูเลขเครื่องดีๆนะ เป็นไปได้ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานเรย
5 ถ้าคุณเซ็นต์รับรถแล้ว ทุกอย่างจบ ครับ อิอิ
ปล ผมรับรถ ตรวจสอบ 2 วัน ทำเอา sale เบื่อไปเลย แต่ทำไงได้ละ กว่าผมจะยอมเซนต์ sale ขับรถผมไปแก้มา 3 รอบเหมือนกัน

ถ่ายน้ำมันเครื่อง และเปลี่ยนใส้กรองเองครับ
อยู่ให้ห่างจากศูนย์เป็นดีที่สุด
ที่ว่าเข้าศูนย์เช็คระยะที่จริงแล้วเค้าไม่ได้เช็คอะไรให้หรอกครับ แค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง หรือเปลี่ยนกรองเท่านั้น ไม่มีการตรวจสอบอย่างอื่น ลงสังเกตุมาแล้ว แล้วใช่ว่าน้ำมันเครื่องของศูนย์จะดีนะครับ สรุปจัดการเองตามระยะและคู่มือ เลือกน้ำมันสังเคราะห์แท้ ทำเองดีที่สุดครับ
สำหรับผม "ศูนย์" คือที่ที่อันตรายที่สุดครับ จากประสบการณ์โดยตรง
คือว่า รถผมคิ้วโครเมี่ยมที่กระโปรท้ายที่อยู่ข้างบนป้ายทะเบียน ตรงมุมมันไม่แนบสนิทกับฝากระโปรง ผมจึงได้นำรถเข้า0 เพื่อแก้ไข พอถึง0ก็แจ้งพนักงานรับรถให้มาดูปัญหา พอพนักงานรับรถดูแล้วก็เดินเข้าไปใน0และเดินออกมาพร้อมกับม้วนกาวสองหน้า3Mและกรรไกร และกำลังจะงัดตัวคิ้วโครเมี่ยมรถผมออก ผมก็ทักไปว่ามันไม่ใช่ติดกาวแบบนี้ (เดิมที่ติดอยู่มันเป็นอีกแบบนึง) แล้วพนักงานรับรถก็ขับรถเราเข้าไปในจุดซ่อม พร้อมพวกช่างชุดขาว3-4คนมาดู หลังจากนั้นก็รุมกันงัดตัวคิ้วโครเมี่ยมออกมาแล้วสลับตัวกิ๊บยึดแล้วใส่เข้าไปใหม่(พนักงานรับรถแจ้ง) เส็ดก็นำรถออกมาส่ง ผมก็ได้ตรวจดู ปรากฏว่า ตัวฝากระโปรงท้ายตรงตำแหนงด้านข้างทะเปียนเป็นรอย(คงเป็นรอยเล็บจากการงัดคิ้วโครเมี่ยมออก) จึงได้แจ้งให้พนักงานรับรถทราบ แต่ที่น่าทึงก็คือพนักงานรับรถบอกว่าเห็นรอยดังกล่าวตั่งแต่แรกแล้ว และยังมาบอกว่าเวลาเราเปิดกระโปรงท้ายอย่าเอามือไปจับตรงนั้น ผมก็อึ้งเลย ไม่ยอมรับแถมยังหาว่าเราทำเป็นรอยเองอีก ผมก็โวยไม่ยอมมันหรอกครับ เรื่องก็ถึงทางผู้จัดการ ผู้จัดการก็บอกจะรับผิดชอบให้ โดยการขัดสีที่เป็นรอยออก และเรื่องที่ทำให้อึ้งอีกเรื่องนึงคือ หลังจากถอดตัวคิ้วโครเมี่ยมออก พบว่าหูยึดกิ๊บที่คิ่วโครเมี่ยมแตก(จากการถอดครั้งแรก)แต่ดันใส่กลับคืนให้เราทั้งๆที่มันแตก หมกเม็ดจริงๆครับ ทางผู้จัดการบอกจะเคลมเปลี่ยนอันใหม่ให้ และจัดการขัดสีที่เป็นรอยออกจนพอใจในระดับหนึ่ง
สรุปปัญหาของผมที่จริงเป็นเรื่องนินเดียว แต่พอถึงมือ0ปุ๊บ...แย่มากครับทั้งการกระทำของช่างและคำพูดของพนักงานรับรถ นี่แหละครับเป็นเหตุผลที่ว่า"ศูนย์" คือที่ที่อันตรายที่สุดครับ (แต่0ดีๆก็น่าจะมีนะครับ ไม่ได้เหมารวม)
มีความรู้นิดหน่อย มีเวลา มีเครื่องมือ จัดการเองได้หมดครับ ไม่ต้องง้อ0สบายใจครับ  
สุดท้ายอยากเตือนเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกโปรดระวังกันด้วยนะครับ ก่อนออกจาก0ทุกครั้ง ตรวจเช็คให้ระเอียดในจุดที่ซ่อมหรือแก้ไขครับ ถ้าเป็นไปได้ให้ตรวจรอบคันเลยยิ่งดีครับ
ปล."ศูนย์"ดังกล่าวเป็นศูนย์ใหญ่ อยู่พื้นที่ภาคตะวันออก

^
^
ถ้าให้ศูนย์แกะเปลี่ยนอะไรสักอย่าง จะได้ของแถมเป็นรอยขูด รอยไขควงแน่นอน
ผมก็โดนกลับตัวเองมาครับ  
ถ้าไม่ห่วงเรื่องประกันไม่เข้าศูนย์อีก 1 เสียง

ตามท่าน New_SV กล่าวมาถูกเพ๊ะเลยครับ อะไรก็ไม่สู้เราทำเอง(ถ้ามีความรู้) ผมเองก็อยากทำเอง
แต่พออ่านในคู่มือเรื่องการรับประกัน มันบอกถ้าไม่ได้เข้าเช็คตามที่ระบุไว้
กับศูนย์ประกันรถจะขาดทันที ผมเลยชะงัก และสองจิตสองใจ จะเข้าหรือไม่เข้าดีหว่า
แต่ในใจไม่อยากไปเลย อะไรที่พอทำได้ ผมก็อยากทำเอง เอาไงดี...

เพิ่งรับรถ 21 เมษา ขับได้ไม่ถึง 1 อาทิตย์ ขับอยู่ดีๆ ปุ ...
Nasita โพสต์เมื่อ 16/7/2013 15:58

ของผมจอง25ธค.55รับรถวันที่21เหมือนกันแต่เดือนกค.56 ใช้มา1,997กม. เช็ค1,000กม.แล้วยังไม่มีปัญหาอะไร แต่เท่าที่เพื่อนๆเจอปัญหามากมายคงจะเป็นเพราะรีบผลิตQCจึงไม่มีเวลาเช็คละเอียดไม่รู้ว่าธค.56จะส่งรถหมดหรือเปล่า เวรกรรมจึงมาตกอยู่กับพวกเรา โดยเฉพาะเกียร์หอนที่ความเร็ว80-100กม./ชม.ผมก็เริ่มกังวลว่าหากเกิดกับเราจะทำอย่างไร คุณnasitaช่วยแนะนำอาการหอน-วิธีเคลมเรื่องเกียร์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ปล่อยวางซะบ้างคับ. หลังจากที่ผมไม่ค่อยสนใจปัญหาที่ไม่เกี่ยวกับการขับขี่มากนัก ขับไปขับมา230000กว่า มันก็ยังขับดีอยู่ชนหน้า ชนหลัง จดจำไม่ได้ว่าชนอะไรไปบ้าง ซ่อมแล้วก็กลับมาหล่อเกือบเท่าป้ายแดง สิ่งที่ดีคืออะไหล่ใหม่แท้ไม่แพง ถ้าเลียงใช้ของเซียงกงอะไหล่มากมายเป็นกองภูเขา เทียบกับแจ๊สได้อีก อะไหล่เทียบมากมายก่ายกอง ความทนทานไม่แพ้โตโยต้าอย่างน้อยก็ตั้งวาวล์ง่ายกว่า นิสสันผมว่าเปราะมากบ่าวาวล์อ่อน ผมวิ่งแก๊ส170000 ไม่เห็นมีปัญหากับวาวล์เลย
HCC....Thonburi Zone   No.10

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมาแสดงความคิดเห็นครับ... จุดประสงค์ของการตั้งกระทู้
   - ไม่มีเจตนาที่จะโจมตีบริษัทฮอนด้านะครับ..เพียงแต่ต้องการแชร์ข้อบกพร่อง..ของรถเรา..และหากเพื่อนๆ..รู้วิธีแก้ไข..ก็ขอคำแนะนำครับ
   - ไม่อยากให้เพื่อนๆ..สมาชิกฯ ว่าคนที่มีปัญหาหรือเจอปัญหาที่พบกับรถของตัวครับ...น่าจะแสดงความเห็นใจ...แนะนำกันมากกว่า..เพื่อความสามัคคี..ของสมาชิกเรา
   - มาแชร์ข้อมูลกันดีกว่านะครับ...

ปัญหาจริงๆ คือการตั้งกระทุ้ล่อแหลมฮะ
"ตั้งว่า honda city ใครมีปัญหาเหมือนผมบ้าง" มันก็จบแล้ว
"เพื่อนคนไหนมีปัญหาระบบเกียร์แบบนี้บ้าง" ฯลฯ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host